Tác giả Chủ đề: Hà Nội (Thanh Xuân) - Cụ Hạnh - Vô gia cư  (Đã xem 17078 lần)

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #39 vào: 30-12-2010 23:40:41
Hôm nay là một ngày đặc biệt háo hức không riêng gì cụ Hạnh mà toàn nhóm NTCM. Ai nấy đều chiều lòng cụ nên cố gắng dậy thật sớm, đảm bảo xuất hành từ 7-8 giờ sáng mới là giờ đẹp.

Thành viên tham gia gồm Haybanglong và Ông xã, Hà Dịu, Quantumit, Lason & con trai cùng Thaidzuy thực hiện công việc này.

7.00: Haybanglong và Ông xã bắt đầu chuyển dần đồ đạc của cụ ra xe:

7.45: Sau khi chào \\\"bà con lối xóm\\\" một vòng, ông xã Haybanglong chở cụ Hạnh tới \\\"điểm tập kết\\\", Quantumit ân cần đỡ cụ xuống:

7.55: Xuất phát. Cụ ngoái lại nhìn Bách Hóa Thanh Xuân nơi 25 năm rồi gắn bó với cụ. Trung tâm Bảo trợ số 3 thẳng tiến

9.00: Tới Trung tâm Số 3. Ngỡ ngàng nhìn khung cảnh mới.

9.15: Gặp mặt Giám đốc Trung tâm. Cụ còn khen Giám đốc nhìn rất trẻ. Khi nhóm đề cập đến khả năng khi cụ bị bệnh, nếu có phải đi bệnh viện thì nhờ Trung Tâm lo chuyển cụ đi, chi phí nằm viện sẽ do NTCM lo, cụ nói \\\"Tôi không bị ốm đâu, 25 năm nay có làm sao đâu!\\\". Không khí thật vui và ấm cúng!

9.45: Xong các thủ tục hành chính, đóng tiền tháng đầu tiên cho cụ 2 triệu VND. Cụ được đưa xuống phòng y tế khám tổng quát lại thể trạng. Cụ không cần ai dẫn đi, cụ phăng phăng bước tới:

9.50: Khám sức khỏe. Huyết áp hơi cao 140/100. Cụ cãi, \\\"áp huyết tôi có cao bao giờ đâu\\\", chắc do cụ vừa bước mấy bậc cầu thang.

10.05: Làm quen với hàng xóm mới:

10.15: Dọn vào nhà mới. Hai người một phòng. Nhóm đang sắp xếp đồ đạc giúp cụ.

10.30: Sau khi dặn dò và gửi gắm Y Bác sỹ cũng như bạn cùng phòng với Cụ, nhóm con cháu tạm biệt cụ:

10:35: Hà Dịu và Haybanglong còn lưu luyến cụ, chụp chung với Bác Thúy cùng phòng Cụ Hạnh:

Chúc cho Cụ cảm thấy bình an những tháng ngày cuối đời nơi đây!

Các bác đi cùng bổ sung ý kiến nhé.

Một lần nữa xin cảm ơn cả nhà!

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi Tina

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #38 vào: 29-12-2010 16:25:34
Tina Rất cám ơn các anh chị em DĐ miền bắc,Chị Haybanglang, Bạn Hà Dịu và Thaizduy đã rất nhiệt tình giúp Tina thực hiện lời hứa của mình với cụ Hạnh,
Ngày 2/02/11 Tina sẽ ở Hà Nội và sẽ có một buổi gặp thân tình mọi người nhé ,
Thanks all,
Tina

Ngủ rồi sansui

Trả lời #37 vào: 29-12-2010 13:53:43
rất cảm ơn các anh chị đã đem một giải pháp rất trọn vẹn cho cụ Hạnh. Chúc các anh chị luôn mạnh khỏe và sẽ giúp được thật nhiều những số phận éo le, không biết nói gì ngoài hai từ \\\"CẢM PHỤC\\\" đối với các anh chị trong diễn đàn NTCM

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #36 vào: 28-12-2010 15:49:53
Vui niềm vui và sự háo hức của cụ sau khi đọc bài viết của Haybanglong. Em sẽ có mặt đúng giờ đó ạ.

Lason và các bạn: Thay đổi gì cũng báo lên đây nhé vì sáng đó dường đông, chúng ta khó chờ nhau được lắm ạ.

Thân,

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #35 vào: 28-12-2010 15:21:51
Chào cả nhà!
    Mình vừa gọi điện cho TT để chốt lại một lần nữa kế hoạch đưa Cụ vào ngày 30/12 của DD chúng ta. Mọi cái đã sẵn sàng.
    Mình vừa gọi điện cho Hà Dịu, bạn ấy nói: Nhóm TiNa vẫn nhận giúp đỡ Cụ đến cuối đời. TiNa định ra HN công tác sẽ gặp Cụ nhưng KH thay đổi, không ra được. TiNa sẽ đưa tiền cho Hà Dịu đóng 1 khoản Ký quỹ ban đầu là 1T và đóng 1 tháng phí đầu tiên là 2T. Nếu Cụ yên tâm ở lại thì sau đó sẽ đóng 3-6tháng 1 lần. Hôm 30/12 Hà Dịu có đến đưa Cụ vào TT.
    Tôi hôm qua mình đã đến thăm Cụ để vấn an sức khoẻ và chốt lại chắc chắn 1 lần nữa với Cụ. Mình đến hỏi thăm được vài câu, Cụ đã hỏi: thế hôm nào vào TT ( có vẻ mong đợi lắm rồi các bạn ạ! ). Cụ hẹn với chúng ta 7h15 sẽ có mặt ở Cửa hàng BH Thanh Xuân, Cụ tự đi xe ôm, không được ai vào chỗ Cụ ở. Cụ nói: ở đó rất phức tạp, Cụ không muốn mọi người đi theo Cụ lên đó. Cụ còn kể: mới gọi lại lần nữa Bộ môn giải phẫu học ( trường ĐH Y HN )ở 48 Tăng Bạt Hổ để nhắc lại việc hiến xác, họ nói đã chấp nhận đơn xin hiến xác của Cụ; khi nào Cụ có địa chỉ ở cụ thể thì báo cho họ, họ sẽ có 1 giấy xác nhận gửi về ( Cụ vẫn rất kiên định với nguyện vọng của mình! ). Cụ còn tâm sự những điều trước đây vì tế nhị Cụ chưa tiện nói, như: Cụ ở đây 20 năm mà gần như chẳng ai giúp cụ; Cụ ngủ ở vỉa hè nhưng chẳng ai gọi Cụ vào cho Cụ ít nước rửa mặt đánh răng, Cụ phải nhờ người mua vào chai hết 5.000đ; mỗi lần tắm nhờ hết 10.000đ; gửi cân sức khoẻ ban đêm hết 150.000đ/T ... nghe xong mình quá buồn về tình con người ở đây. Mình an ủi Cụ: về cuối đời Cụ đã được bao nhiêu người xa lạ quan tâm giúp đỡ, Cụ đi đến đâu được các cơ quan tiếp đón giúp đỡ nhiệt tình; Cụ cũng biết thế nên nhìn Cụ rất vui. Mình vô cùng cám ơn sự quan tâm, chia sẻ của các bạn trong DD, cám ơn nhóm bạn TiNa đã đồng cảm giúp đỡ Cụ đến cuối đời, mang lại cho Cụ niềm hạnh phúc lúc cuối đời. Người già ăn thì chẳng hết mấy nhưng nhu cầu tinh thần thì rất cần, các bạn đã mang lại sự thay đổi lớn trong cuộc sống cô đơn của Cụ suốt bao năm nay. Nhìn thấy niềm vui, sự tin tưởng của Cụ mà mình thấy hạnh phúc vô cùng.
  Gửi Thái Duy: cứ yên tâm về 2 cái thùng tôn, nó nhỏ thôi và nếu chật ô tô thì chở bằng sẽ máy. Sẽ có nhiều người đi bằng xe máy em ạ.
  Gửi Quantumit: cô cũng vừa sắm 1 con ĐT hết nhưỡn gần 50 USD để \\\"hành nghề\\\" cháu ạ, còn đang học sử dụng. Cô cháu mình cùng hợp tác để quan tâm thăm hỏi Cụ Hạnh về lâu dài nhé!
   Hẹn gặp mọi người vào 7h sáng 30/12/2010.

Ngủ rồi quantumit

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #34 vào: 24-12-2010 15:26:59
Cháu không có máy ảnh chỉ có điện thoại chụp ảnh thôi ạ ! Không biết có dùng được không?

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #33 vào: 23-12-2010 14:50:14
Chào cả nhà!
   Mình có 1 việc muốn xin ý kiến các bạn, có vẻ hơi lạc chủ đề này 1 chút:
   Qua 1 người quen mình biết được ở huyện Thạch Thất - Hà Nội có 6 trường hợp khó khăn ( trong đó có 2 cháu mổ tim và 4 cháu nạn nhân chất độc da cam ). Mình mới đang tìm hiểu thông qua cách nói chuyện trên điện thoại với cán bộ xã và cá nhân các gia đình để tự lọc ra độ 2-3 hoàn cảnh sau đó mới về tận nơi xác minh trực tiếp. Vì huyện này cách Trung tâm BTXH số 3 khoảng 20km, đường rất dễ đi nên ngày 30/11 tới đây, sau khi lo xong việc cụ Hạnh mình sẽ về để tìm hiểu thực tế. Nhưng do mình không có máy ảnh, viết bài cũng kém nên nếu có thể được thì có 1 - bạn ở DD đi cùng được thì tốt quá, như vậy sẽ khách quan hơn và có thể thay việc đi xác minh lần nữa được không ạ?, có quá sai qui định của DD không ạ? Mong các bạn trao đổi lại. Xin chân thành cảm ơn!

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #32 vào: 22-12-2010 17:54:50
Lason đã viết:
Trích dẫn
Cho Lason đi với nhé .Hẹn gặp cả nhà sáng thứ 7.

Lason ơi: Sáng thứ 5 lúc 7h sáng chị ạ.

Thân,

Ngủ rồi Lason

Trả lời #31 vào: 22-12-2010 10:38:22
Cho Lason đi với nhé .Hẹn gặp cả nhà sáng thứ 7.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #30 vào: 21-12-2010 22:39:41
Cảm ơn chị Haybanglong đã cấp nhật thông tin.

Em đã xin nghỉ phép sáng thứ 5 (30/12) và hứa có mặt tại Bách hóa Thanh xuân lúc 7h sáng.

Lưu ý giúp em đồ đạc cụ mang theo gồm những gì còn tính toán chỗ nhét chị ơi. Em sợ 2 thùng tôn to quá ạ.

Thân,

thelight

• bạn
Trả lời #29 vào: 21-12-2010 20:45:09
Cảm ơn bạn nhiều! Mong rằng sẽ bù đắp được phần nào cho cụ Hạnh sau khi đã trải qua quãng thời gian khó khăn.

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #28 vào: 21-12-2010 17:25:51
Chào cả nhà!
    Ngày 18/12 vừa qua mình đã đưa Cụ Hạnh ra phường, công an phường, công an Quận Thanh Xuân để làm CMTND cho Cụ, nói chung đều thuận lợi, chỉ có ở CA Quận là lâu nhất vì giấy tờ của Cụ quá cũ và không khớp nhau, về sau họ cũng nói là: thôi, chúng ta cũng làm từ thiện cho Cụ, Như vậy là việc làm CMT đã xong ( đến 12/01/2011 mình sẽ đến nhận CMT giúp Cụ ). Sức khoẻ của Cụ tốt, tinh thần rất phấn khởi vì đi đến đâu cũng được đón tiếp, nhiệt tình giúp đỡ và Cụ rất quyết tâm vào TT. Mình đã đến nhà Cụ để xem xét đồ đạc nhưng Cụ không cho xem quần áo, cứ nhất định nói là nhiều rồi, không được mua cho Cụ nữa. Cụ còn tự mua 2 thùng tôn để đựng chăn màn quần áo. Cụ bảo đừng sợ Cụ sẽ quay lại. Ngạc nhiên, hơn cả mong đợi về tinh thần của Cụ.Ở TT đã có sẵn giường chiếu chăn màn nhưng vẫn để Cụ mang đi cho Cụ phấn khởi. Hôm nay mình đã gọi lại TT để nhắc lại lần nữa việc này ( sợ họ quên lại cho người khác vào, hết chỗ thì nguy lắm ). Vẫn thống nhất là 7h sáng 30/11 có mặt tại Cửa hàng BH Thanh Xuân rồi chúng ta vào đón Cụ đi. Hẹn gặp lại các bạn!

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #27 vào: 20-12-2010 10:48:04
Mọi việc vẫn theo đúng kế hoạch phải không chị haybanglong? Ngày 30/12 chúng ta đưa cụ Hạnh vào Trung tâm nhé.

Sức khỏe cụ mấy hôm nay thế nào ạ?

Thân,

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #26 vào: 09-12-2010 11:14:23
Xin chào cả nhà!
  Hôm qua mình đã gọi điện cho đ/c Thành ( PGĐ TT - người phụ trách đối tượng tự nguyện ) để hẹn ngày vào ký HĐ bảo lãnh và nộp hồ sơ đã xác nhận của phường nhưng đ/c Thành nói:
    Không cần mình vào trước để ký HĐ. Sáng ngày 30/12 đưa Cụ vào, TT sẽ khám ngay sức khoẻ theo qui định và sẽ quyết định Cụ ở phòng nào, ở chung với ai thì hợp lý; sau đó mình đăng ký ăn luôn cho Cụ. Trong buổi sáng mình phải nộp 1 khoản gọi là ký quỹ 1.000.000đ và nộp luôn tiền thường kỳ của tháng đó ( chính xác là bao nhiêu thì còn phụ thuộc vào sức khỏe của Cụ lúc TT khám nhưng có lẽ chỉ ở mức tối thiểu là 2T vì Cụ còn khỏe và minh mẫn lắm ). Tiền nộp thường kỳ thì mình có thể nộp 1 tháng hoặc 3 tháng 1 lần.
    Hà Dịu nói: từ giờ đến 30/12 thì bạn TiNa sẽ ra HN gặp Cụ và mình để trao đổi thống nhất kỹ hơn về phương thức chuyển tiền ...
    Hiện nay ngày 30/12 đã có thêm Hà Dịu và Quân cùng đưa Cụ vào TT. Nếu bạn nào có ô tô mà cùng đi thì tốt quá, nếu lúc đó không có ô tô thì chúng mình sẽ thuê taxi. Cụ đã xem giờ tốt là phải ra khỏi nhà lúc 07 - 08h sáng nên chúng ta hẹn nhau ai đi thì có mặt ở chỗ Cụ ngồi hàng ngày vào lúc 06h45 phút để mình đưa vào chỗ Cụ ở. Trước đó 2 ngày mình vẫn đến TT trước và đến nhà Cụ để giúp sắp xếp đồ đạc, giúp cho ngày hôm 30/12 được chủ động. Tình hình như vậy, có gì mới sẽ thông báo sau.

Ngủ rồi quantumit

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #25 vào: 07-12-2010 08:32:45
Hôm đó chắc em nghỉ được nên có gì sẽ đi với mọi người. Chúc cho cụ ngày càng mạnh khỏe ! Có gì cô haybanglong thông báo cho cháu với nhé