Tác giả Chủ đề: Hà Nội (Bắc Từ Liêm) - Bà Hùng - Neo đơn, bệnh tật  (Đã xem 29528 lần)

Âu Dương Kỳ Nhi

• bạn
Trả lời #89 vào: 09-06-2011 16:32:43
trường hợp này em thấy là bạn Nam ở trương định nhận rồi mà.

Ngủ rồi mavica

Trả lời #88 vào: 07-05-2011 20:35:44
Chiều nay, sau khi phát cháo ở viện K, em và chị Daisy ghé qua thăm bà. Đến thấy cửa đóng tưởng bà khóa cửa đi chơi hóa ra nhòm vào thì bà đang nằm trên giường xoa dầu. Có chị hàng xóm bên cạnh nói \\\"cả ngày nay ko thấy cụ mở cửa, chắc cụ mệt quá\\\". Mở cửa vào nhà, hỏi thăm thì bà bảo mấy hôm nay người hơi mệt, đau bụng và bị táo, chắc do ít uống nước và ăn rau. Linh tính thế nào hôm nay 2 chị em bảo nhau mua chuối cho bà ăn. Hy vọng cụ sẽ sớm hết táo  :P
Hôm nay, 2 chị em bị choáng 1 phen. Trong lúc nói chuyện hỏi thăm bà, em nhìn thấy thập thò trong đống quần áo tùm lum thùng mì bị chuột xé 1 góc. Xin phép bà cho xem thì  :unsure: đó là thùng mì em mua từ tháng trước. Bà chưa ăn gói nào và đã bị chuột xé thùng chui vào xơi mất 5-6 gói  :( . Được thể tấn công, em lục tiếp trong đống quần áo phía sau giường của bà thì còn 2 thùng mì nữa. Trong đó 1 thùng cũng vẫn y nguyên chưa bóc và may mắn chưa bị chuột đục. Còn 1 thùng cũng chưa bóc nhưng chuột đã chui vào chén sạch không còn gói nào mà chỉ còn lại toàn vỏ nilong gói mì, hichic. Hóa ra, toàn bộ số mì mà em mua cho bà lúc thời tiết mùa đông lạnh cụ chưa ăn được mấy.
Lúc trước, khi mua mì đã hỏi bà có ăn thì em mua và đến lần nào cũng hỏi bà ăn hết chưa? Cụ đều bảo ăn hết rồi, nước sôi anh Bình cho cụ úp mì ăn. Hỏi đến xô đựng nước thì cụ cũng dùng để chứa đầy 1 xô mì tôm  :unsure: chặn gạch bên trên chống chuột.
Hỏi ra cụ mới bảo rằng: \\\"để dành để gửi về quê, ở nhà quê nó nghèo lắm ko có cái ăn...để gọi điện về quê bảo ông chú ra thì cho...\\\"
Cụ vẫn cứ bảo quê ở làng Tam Đa - Vĩnh Phúc.
Em đề nghị bà mang số mì tôm đó sang gửi anh Bình để anh nấu cho bà ăn dần nhưng cụ nhất định ko đồng ý, cứ bảo để cho người ở quê, hichic. Nói chung rất khó thuyết phục được cụ.
Mùa hè đã đến, bước vào nhà với bao nhiêu quần áo chất đống, ẩm mốc, chật hẹp, bí, thiếu không khí, mùi rất khó chịu ảnh hưởng rất nhiều đến đường hô hấp và sức khỏe nhưng ko thể nào thuyết phục được cụ cho phép dọn dẹp. Hôm nay như vậy là đã thành công lắm khi em móc được mấy thùng mì bà giấu trong một góc. Lần nào em cũng mua bánh mềm và sữa, thỉnh thoảng mua hoa quả, không biết cụ có giấu sữa và bánh trong đống quần áo ngất ngưởng đấy ko? Em ko dám bới nhiều. Lần nào cũng phải dặn bà phải ăn hết ngay, để cận thận tránh chuột...
Ah, em đã kiểm tra chiếc quạt điện của cụ vẫn chạy tốt.

Ngủ rồi mavica

Trả lời #87 vào: 23-04-2011 23:44:18
Chiều nay, mavica và chị Daisy qua thăm bà. Bà vẫn ho chắc phần do thời tiết và phần tuổi già. Hỏi về thuốc bác sĩ daisy mua cho bà thì bà vẫn uống đều. Nay, bác sĩ biếu thêm bà ít thuốc bổ để tăng cường sức đề kháng cho cơ thể.
Trời đã bắt đầu sang mùa hè mà căn phòng của bà thì luôn luôn ẩm mốc như vậy thì cũng ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe nhưng vấn đề là ko thể thuyết phục được bà dọn dẹp bớt đồ đạc linh tinh  :S

Ngủ rồi Cát Bụi

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #86 vào: 06-04-2011 18:45:51
Mình thi thoảng qua nhà cụ, cũng hỏi đôi chút về nhà cửa, cụ nói cụ ở Thường Tín - Hà Tây, cụ cũng có người quen trên Hà Nội nhưng cụ nói họ không quan tâm tới cụ. Hồi tết cụ nói cụ muốn về nhưng mà một phần không có tiền để về phần nữa thì do gia đình các cháu, anh chị em của cụ cũng không quan tâm tới cụ.

Ngủ rồi mavica

Trả lời #85 vào: 02-04-2011 20:19:03
Chiều nay (2/4), mavica,chị daisy và 2 thành viên mới của NTCM (amant và mecghi) ghé qua thăm cụ Hùng. Gần đây, em có nhiều việc quá nên lâu lâu mới qua thăm cụ được:(.
    Hỏi thăm sức khỏe cụ và thấy cụ vẫn bị ho nhiều. Cụ bảo dạo này ăn cơm không được nhiều. Cơm trưa anh Bình mang sang chỉ ăn được một nửa không muốn ăn nữa, để tối đi ăn phở cho dễ ăn :(. Bác sĩ Daisy đã mua thuốc và dặn dò cụ cẩn thận.

@chị haybanglong: bác thợ điện nhà chị đã rảnh chưa ạ? hôm nào sắp xếp cuối tuần qua xem và xử lý cái quạt thông gió nhà cụ giúp em nhé.

Thân!

Âu Dương Kỳ Nhi

• bạn
Trả lời #84 vào: 06-03-2011 22:38:08
Cảm ơn chị Haybanglong và vệ sĩ kiêm ông anh của Mavica (cái này bọn em bắt quàng ạ) :D

Chúng em cũng có mong muốn đưa được cụ về thăm quê như chị nên đang tìm hiểu xem liệu có thể biết được địa chỉ cụ thể quê quán của cụ qua CMT không dù biết rằng việc này sẽ tốn nhiều thời gian và công sức.

Cụ bảo quê ở Vĩnh Phúc nhưng em xem trong Sổ hộ khẩu mà Mavica chụp lại thì ghi quê quán ở Thường Tín - Hà Tây   :unsure:

Tuần trước nữa em với Tep bàn với nhau định về Thường Tín để tìm hiểu nhưng có bác góp ý là nên bắt đầu từ phường cụ đang ở trước đã nên lại thôi.

Có lẽ để khi có phương án xử lý cái quạt thông gió thì nhà ta sẽ làm việc với bác tổ trưởng luôn về việc này ạ.

Việc này cần nhiều thời gian nên cũng không thể vội được. Và cũng mong cả nhà ai giúp được hay có cách nào hay thì \\\"hiến kế\\\" để ước nguyện của cụ sớm được thực hiện. Xin cảm ơn!

Ngủ rồi daisy

Trả lời #83 vào: 06-03-2011 20:53:38
Hôm nay Mavica và em đã qua thăm cụ Hùng rồi. Điện sáng, cụ vui lắm. Cụ nói là sao anh thợ điện ở tận Hải phòng mà cũng tới sửa điện cho cụ, hihi. Cụ còn ho nhưng đỡ rồi, có lẽ do không giữ ấm, nàh lại ẩm thấp quá. Tụi em đã mua thêm thuốc cho cụ. Cụ nói có chứng minh thư nhưng kiểm tra thì là chứng minh thư mới làm lại mấy năm nay ở Hà Nội nên không có thêm thông tin gì về quê quán. Cụ nói mệt nên không muốn về quê.

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #82 vào: 06-03-2011 20:21:25
Chào Maivica và các bạn!

Tuần này  và vài tuần sắp tới thợ điện đang tranh thủ sửa lại hệ thống điện của 2 cơ sở thuộc TT dạy nghề nhân đạo cho trẻ khuyết tật ( chỗ thày Hải ), sửa xong sẽ đến Cụ Hùng tìm hiểu cụ thể hơn xem có phương án tốt hơn không. Cả nhà thông cảm nhé!

Mình thử tìm hiểu trên mạng nhưng hình như ở Vĩnh Phúc không có làng (xã) nào tên là Tam Đa. Rất nhiều xã có chữ Tam nhưng không phải là Tam Đa. Khả năng vi tính của mình cũng kém nên có thể còn chưa biết hết cũng nên.  Nghĩ đến mong muốn cuối đời của cụ mà thấy tội nghiệp quá!

Ngủ rồi mavica

Trả lời #81 vào: 06-03-2011 19:34:24
Chiều nay, em và chị Daisy đến thăm bà. Tỷ tê trò chuyện và có thăm dò hỏi han lại vụ quê quán của cụ. Cụ vẫn nói \\\"...quê ở xã(làng)Tam Đa, Vĩnh Phúc, có 2 ông chú(anh)họ tên Tước, Lộc...\\\". Em đã xin cụ cho xem CMTND để hy vọng có thể tìm về nơi đăng ký nhưng  :( hic hic, CMTND của cụ mới làm 2009 và địa chỉ ghi Quỳnh Mai. Vậy hy vọng liên lạc với bên công an địa phương ở vĩnh phúc nhờ hỗ trợ xác minh là vô vọng  :unsure:

daisy đã viết:
Trích dẫn

À, bà đang bị ho khá tệ. Daisy mua thuốc rồi nhé. Nhưng mà cái \\\"nhà\\\" của cụ lạnh và bí quá. Cái quạt thông hơi nhà hàng xóm thổi hơi lạnh vào phòng cả ngày.

Hôm nay, hỏi thăm thì bà vẫn còn ho và thuốc thì đã uống hết. Chị Daisy đã mua bổ sung thuốc và dặn dò cẩn thận.
Còn vụ cái quạt thông hơi thì hôm nào lại phải nhờ đến \\\"bác thợ điện hay còn gọi là anh trai em ạ  :laugh: \\\" của chị haybanglong đến nghĩ cách xử lý.

Thân,

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #80 vào: 20-02-2011 19:17:23
Trước mắt như vậy cũng yên tâm phần nào. Lại có Bs. daisy chữa bệnh ho cho cụ thì không còn là chuyện lớn.

Việc cái quạt thông gió nhà hàng xóm thổi sang, không thể giải quyết ngày một ngày hai vì nơi cụ ở vốn là gầm cầu thang chung mà. Biết đâu, một ngày đẹp trời các bạn thuyết phục được hàng xóm chuyển hướng quạt?

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi daisy

Trả lời #79 vào: 20-02-2011 18:26:55
Chưn rài đã tháp tùng chú thợ điện của chị Haybanglong đến nhà bà Hùng rồi ạ. 9g sáng nay: Daisy:1 cái bánh chưng mật do papa gói và 1 gói bánh+ \\\"chú thợ điện\\\": 1 túi đồ nghề to uỳnh. Cư dân khu tập thể ai cũng ngắm cán bộ \\\"nhà điện\\\" như lạ lắm, bà Hùng được những 1 cán bộ \\\"nhà điện\\\" đích thân đến sửa điện. \\\"Chú thợ điện\\\" đã thay toàn bộ dây điện, bóng đèn tiết kiệm điện, bảng điện và còn tặng thêm cụ 1 bóng đèn nữa phòng khi cháy bóng kia. Dây điện to bằng cái dây điện dùng cho bình nóng lạnh nhà Daisy nên yên tâm không có chuyện điện nhảy nhót hay cháy nữa. Bà vui lắm, cứ cám ơn mãi.  
À, bà đang bị ho khá tệ. Daisy mua thuốc rồi nhé. Nhưng mà cái \\\"nhà\\\" của cụ lạnh và bí quá. Cái quạt thông hơi nhà hàng xóm thổi hơi lạnh vào phòng cả ngày.

Ngủ rồi mavica

Trả lời #78 vào: 17-02-2011 21:37:22
haybanglong đã viết:
Trích dẫn
Thợ điện .... đây! Có ngay, có ngay thợ xịn, sáng thứ bảy này nhé,  Mavica dẫn đường cho vệ sỹ của tớ đến nhé! Hay là buổi chiều nào trong tuần ( độ 15h trở đi ) mà Mavica dẫn đường được thì báo mình nhé.

Chị haybanglong ới ời, em đã tuyển đc chưn dài Daisy dẫn đường cho vệ sĩ của chị rồi nhá. Nhưng chị Daisy chỉ đi đc vào CN thôi vì T7 phải đi  ngâm gạo và làm nhân cháo rồi. T7 nhân lực nồi cháo đi vắng gần hết.
Nếu sắp xếp được thời gian thì các chị hẹn hò nhau nhé.  ;)

Ngủ rồi mavica

Trả lời #77 vào: 14-02-2011 14:11:36
haybanglong đã viết:
Trích dẫn
Thợ điện .... đây! Có ngay, có ngay thợ xịn, sáng thứ bảy này nhé,  Mavica dẫn đường cho vệ sỹ của tớ đến nhé! Hay là buổi chiều nào trong tuần ( độ 15h trở đi ) mà Mavica dẫn đường được thì báo mình nhé.

Hay quá, đúng là nhanh như điện xẹt ạ  :laugh: .
Hic, nhưng T7, CN tuần này em ko ở HN, còn các ngày trong tuần vào giờ đó thì em ko đi được.
Nhờ bác nào có thời gian và biết địa chỉ giúp em với ạ.
Để em nhắn Siro xem Siro có rảnh thì dẫn vệ sĩ của chị đến nhé.

Cảm ơn chị  :kiss:

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #76 vào: 14-02-2011 13:49:22

Ngủ rồi mavica

Trả lời #75 vào: 14-02-2011 13:38:59
Âu Dương Kỳ Nhi đã viết:
Trích dẫn
Hôm ... trước Tết, KN có chuyển TM cho Mavica 100k tiền CMTX tháng 1.

1/1/2011: nhận qua tài khoản 100k (Thaidzuy CMTX tháng 1)
Hôm ... trước Tết: ngày 30/1/2011 : 100k (ADKN CMTX tháng 1)
1/2/2011: nhận qua tài khoản 100k (Thaidzuy CMTX tháng 2)
13/2/2011: nhận tiền mặt 500k (ADKN CMTX tháng 2,3,4,5,6)

Cảm ơn các anh chị!