Tác giả Chủ đề: Hà Nội (Hai Bà Trưng) - Bé Vinh - Mồ côi, bệnh tật  (Đã xem 12722 lần)

Ngủ rồi be-buti

Trả lời #7 vào: 05-11-2013 10:40:49
Hôm qua mình vừa qua thăm bé Vinh, dạo này bé có vẻ gầy hơn trong ảnh, nơi ở của bé và mẹ đã được sửa sang lại. Bé nói nếu được giúp đỡ đi trị liệu nữa thì gia đình bé tự lo tiền taxi.

The following users thanked this post: naydjrueng

Ngủ rồi Lason

Trả lời #6 vào: 15-09-2013 12:05:59
be-buti đã viết:

Laohatien
Có gì mình sẽ giúp em Thúy Vinh, chỗ này gần chỗ mình làm. lúc nào laohatien qua thăm em TV thì ơi mình một câu nhé[/quote]

Bebuti đã đi thăm Vinh chưa?Liên lạc với Lason theo số 0913378636 nhé.Lason không có số của bé:-)

Ngủ rồi be-buti

Trả lời #5 vào: 19-08-2013 13:34:22
laohatien đã viết:
Trích dẫn
Lason đã viết:
Trích dẫn
Hiện tại bé Vinh được 1 nhóm từ thiện giúp chữa bệnh .Mỗi tuần 3 ngày bé phải đi taxi từ nhà đến Vạn Bảo để chữa bệnh -vì bé không thể ngồi xe máy .Mỗi ngày đi taxi như vậy hết khoảng 120k .Bé Vinh gọi cho Lason nhờ các cô chú giúp cháu 1 phần tiền  taxi vì việc chữa bệnh này sẽ lâu dài .Cháu khoe bác sỹ nói chỉ hơn 1 tháng nữa cháu sẽ có thể tự ngồi được .Các bạn xem có giúp được gì cho bé Vinh không nhé .Cảm ơn các bạn nhiều .
 ĐT BÉ VINH :0166 219 6212.

Lâu rồi mới trở lại thăm bé Vinh, gọi là bé nhưng Vinh đã 20 tuổi, cái tuổi của một thiếu nữ đã tự chủ được mọi hoạt động, suy nghĩ của riêng mình. Vinh thì không,em vẫn đang cố gắng vật lộn với căn bệnh nan y của mình. So với thời gian tới thăm lần trước thì sức khỏe và sự kiếm soát của em với các cử động của bản thân có khá hơn rất nhiều. Hỏi thăm thì em có cho biết rằng với sự tài trợ trước đây của một tổ chức nhân đạo tại 879 Hồng Hà, Vinh được đi Vật lý trị liệu 3 buổi một tuần tại hẻm 260/222F/9 Đội Cần. Với sự tài trợ và sự giúp đỡ của người bác sỹ với giá tiền của một lần trị liệu là 350k nhưng với thời lượng điều trị gấp đôi, Vinh đã phần nào tự chủ được hoạt động của bản thân. Sự đau nhức của cơ thể cũng giảm đi phần nào khi được điều trị liên tục như vậy. Nay hoàn cảnh kinh tề khó khăn, tổ chức từ thiện không còn tài trợ được cho Vinh nữa cho dù chỉ cần một thời gian nữa Vinh có thể kiểm soát được cử động và tự chăm sóc bản thân mình. Mong các nhà hảo tâm xem xét trợ giúp cho Vinh được tiếp tục điều trị một tuần ít nhất một lần trong thời gian tới.

Xin cảm ơn!

Laohatien
Có gì mình sẽ giúp em Thúy Vinh, chỗ này gần chỗ mình làm. lúc nào laohatien qua thăm em TV thì ơi mình một câu nhé

Ngủ rồi laohatien

Trả lời #4 vào: 19-08-2013 13:11:52
Lason đã viết:
Trích dẫn
Hiện tại bé Vinh được 1 nhóm từ thiện giúp chữa bệnh .Mỗi tuần 3 ngày bé phải đi taxi từ nhà đến Vạn Bảo để chữa bệnh -vì bé không thể ngồi xe máy .Mỗi ngày đi taxi như vậy hết khoảng 120k .Bé Vinh gọi cho Lason nhờ các cô chú giúp cháu 1 phần tiền  taxi vì việc chữa bệnh này sẽ lâu dài .Cháu khoe bác sỹ nói chỉ hơn 1 tháng nữa cháu sẽ có thể tự ngồi được .Các bạn xem có giúp được gì cho bé Vinh không nhé .Cảm ơn các bạn nhiều .

Lâu rồi mới trở lại thăm bé Vinh, gọi là bé nhưng Vinh đã 20 tuổi, cái tuổi của một thiếu nữ đã tự chủ được mọi hoạt động, suy nghĩ của riêng mình. Vinh thì không,em vẫn đang cố gắng vật lộn với căn bệnh nan y của mình. So với thời gian tới thăm lần trước thì sức khỏe và sự kiếm soát của em với các cử động của bản thân có khá hơn rất nhiều. Hỏi thăm thì em có cho biết rằng với sự tài trợ trước đây của một tổ chức nhân đạo tại 879 Hồng Hà, Vinh được đi Vật lý trị liệu 3 buổi một tuần tại hẻm 260/222F/9 Đội Cần. Với sự tài trợ và sự giúp đỡ của người bác sỹ với giá tiền của một lần trị liệu là 350k nhưng với thời lượng điều trị gấp đôi, Vinh đã phần nào tự chủ được hoạt động của bản thân. Sự đau nhức của cơ thể cũng giảm đi phần nào khi được điều trị liên tục như vậy. Nay hoàn cảnh kinh tề khó khăn, tổ chức từ thiện không còn tài trợ được cho Vinh nữa cho dù chỉ cần một thời gian nữa Vinh có thể kiểm soát được cử động và tự chăm sóc bản thân mình. Mong các nhà hảo tâm xem xét trợ giúp cho Vinh được tiếp tục điều trị một tuần ít nhất một lần trong thời gian tới.

Xin cảm ơn!

Ngủ rồi Lason

Trả lời #3 vào: 04-06-2011 18:15:53

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #2 vào: 13-04-2010 20:04:42
Do tình trạng ngôi nhà hai mẹ con em Thúy Vinh đang ở đã xuống cấp, ngày 17 tháng 3 năm 2010, NTCM đã quyết định hỗ trợ 2.000.000 vnd để giúp gia đình em sửa nhà. Số tiền hỗ trợ này đã được Laohatien trao cho gia đình bé Vinh ngày 24/3/2010.

.

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #1 vào: 26-02-2010 10:32:31
Bé Thúy Vinh - Số 4 Thể Giao – Hà Nội

Thành viên giới thiệu hoàn cảnh:   longnhanaii
Ngày giới thiệu:                   15-09-2008
Thành viên xác minh:                   nhon_con, comoi, nhomai, phattaitam và bạn
Ngày xác minh   :                   20-09-2008
Mức cưu mang KTX được hỗ trợ từ thành viên diễn đàn NTCM:    Thăm hỏi và tặng quà

Bài giới thiệu:
Chào các anh chị cùng các bạn trong dd NTCM  .Giống như trường hợp của chị Hiệp ,longnhanaii cũng mong muốn mọi người chú ý đến trường hợp sau : (    bài này được viết bởi  vovnews   ) Cháu Nguyễn Thúy Vinh ,14 tuổi ,từ nhỏ đã bị bệnh co rút chân tay .Mọi sinh hoạt cá nhân của cháu đều phải có người giúp đỡ .Cô bé mồ côi chưa bao giờ đến trường ,nhưng cháu biết đọc................ Vinh có khuân mặt rất xinh xắn ,thông minh .Bé nói năng rất lễ phép và dễ thương .Bị bệnh từ nhỏ ,chân tay luôn co giật,Vinh thường xuyên phải nằm .Vihn có xe lăn ,nhưng mỗi khi ngồi xe phải buộc chặt chân tay vào xe .Lúc trở trời ,thời tiết thay đổi ,cháu hay bị nhức mỏi ,khó chịu .Mọi nhu cầu tắm giặt ,vệ sinh cá nhân ,cháu đều phải có mẹ giúp .  
 Vinh chưa bao giờ được đến trường ,nhưng cháu biết đọc ,nhờ có các chị sinh viên tình nguyện thườn hay đến chơi và dạy .Nghe vinh nói mà ai cũng thương và không cầm được nước mắt .Vinh bảo \\\'\\\' Cả người cháu hỏng hết ,chẳng còn gì .Còn mỗi cái đầu là biết suy nghĩ ............ .
Năm ngoái bố cháu quá đời ở tuổi 49 vì mắc bệnh ung thư phổi ,Gia cảnh đã khó khăn lại càng khó khăn hơn .Vinh có một em gái là Nguyễn Gia Bắc ,năm nay bé được 8 tuổi .Bé đang học lớp 2 trường tiểu học Tây Sơn ,Là người bạn rủ rỉ ,người giúp đỡ chị vinh bị ốm bệnh .Nhưng vì không lo nổi tiền ăn học cho Bắc ,lại bận chăm sóc Vinh,nên mẹ cháu có ý định xin cho bắc học tại trung tâm Hữu Nghị ,nơi bé sẽ được ăn học miễn phí cho đến năm 18 tuổi .Như vậy Gia Bắc sẽ phải ở nội trú ,mỗi tuần chỉ được về thăm nhà một lần .
Chị Bùi Thị Vang ( 51 tuổi ) mẹ của hai cháu ,ngồi bán nước chè chén ở ngay ngoài ngõ khu nhà số 4 Thể Giao.Phố không đông lên quán vắng ,hơn nữa chị luôn phải chạy ra chạy vào trông chừng con ,thu nhập mỗi ngày cũng chỉ khoảng trên dưới 15 nghìn ,cuộc sống rất chật vật.Trước kia ,chị cũng đưa Vinh đi châm cứu ở nhiều nơi nhưng không đỡ .Từ ngày cha cháu mất đi ,chị càng không có hy vọng chữa bệnh cho cháu Vinh.
Rất mong các bạn đã đọc và đã biết qua trường hợp này  chia sẻ với cháu Nguyễn Thúy Vinh dễ thương và rất tội nghiệp này .Nếu bạn nào ở gần ,hãy bớt chút thời gian đến thăm Vinh.
Điạc chỉ  nhà cháu Vinh :  ( mẹ ) Bùi Thị Vang ,ngõ số 4 phố Thể Giao ( gần đường  Nguyễn Đình Chiểu ,công viên Thống Nhất )  ĐT nhà chị Vang : (04) 9746 325.        
Thưa các bạn ,longnhanaii mới được biết  Tháng gần đây chị Bùi Thị Vang được báo Hà Nội Mới gọi lên và ủng hộ chị 500.000 VND  ( duy nhất 1 lần và cũng duy nhất chỉ có báo Hà Nội Mới ủng hộ với số tiền ít ỏi đó ).Vậy rất mong dd NTCM quan tâm và xác minh giúp đỡ  cháu Vinh dễ thương.

Bài xác minh:
Chiều tối ngày 18-9-2008, nhon_con, comoi, nhomai, phattaitam và bạn đã đến thăm gia đình chị Vang.
Chúng tôi đi vào con ngõ nhỏ trong khu tập thể mà những nhà hai bên diện tích rộng nhất cũng chỉ 20m2. Được mọi người trong khu hướng dẫn, chúng tôi đã tìm được nhà chị, mang tiếng là nhà nhưng thực ra đó là khu nhà tắm chung của khu tập thể, vì thấy hoàn cảnh khó khăn của gia đình mà cải tạo lại, và còn một căn nhà nhỏ nữa (3m2) ngay đối diện là để bé Vinh ở là của ông bà nội cho, chị Vinh sống ở căn nhà kia.
Gia đình chị:
Anh Nguyễn Quốc Việt – 1959 mất vì ung thư phổi.
Chị Bùi Thúy Vang – 1958
Bé Nguyễn Thúy Vinh – 1994
Bé Nguyễn Gia Bắc – 2000- hiện đang học lớp 3 trường tiểu học Thanh Lương, và sống nội trú ở đó, 2 đến 3 tuần mới về nhà một lần, còn tiền học gia đình không phải mất.  
DT gia đình: 04 9746325
Là gia đình khó khăn nhất trong khu nên được phường quan tâm, hàng tháng cho bé Vinh 150k/tháng, nhưng hiện tại đã chuyển suất đó sang thành tiền học cho bé Gia Bắc.
Cuộc sống của hai mẹ con trông vào tiền bán quán nước, chị nói hàng ngày bán nước cũng chỉ được 10.000 – 20.000 mà thôi, thi thoảng cũng được người quanh đó giúp đỡ thêm về tiền nhưng không nhiều.Báo Hà nội mới trước đây có mời một lần lên 44 Lý Thái Tổ nhận 700k.Tuy nhiên, qua tìm hiểu thêm tôi thấy rằng chị cũng có ghi lô đề, có hỏi nhưng chị không nói thêm.
Về bé Vinh, trong phòng bé có kê một chiếc giường và một dàn máy vi tính được một người nước ngoài đến thăm và mua tặng, có nối mạng, tuy nhiên con chuột đã bị hỏng. Bé cũng có diện thoại di động, đó là món quà cuối cùng của người cha trước khi mất cho cô con gái nhỏ của mình. Tiền thuê bao đt hàng tháng cũng là do bé tích góp tiền mà những người sống gần đó hay những người thường xuyên uống nước cho bé, mỗi lần cũng chỉ 5 – 10 nghìn. Cảm nhận về bé là người vui vẻ, dễ gần và rất tình cảm, tôi thực sự đã rất xúc động khi nhìn bé khóc khi nhắc đến em của bé, bé rất nhớ và muốn được gặp em, chỉ muốn được trò chuyện và chơi cùng em.  Thỉnh thoảng cũng có các chị sinh viên đến chơi và dậy bé tiếng anh, cũng có những người nước ngoài biết được gia cảnh em mà tới thăm.
Về gia cảnh chị hiện tại, cuộc sống không tới mức khó khăn, nhóm cũng đã bàn bạc và thấy rằng chưa cần phải đưa ra một mức cưu mang nào, chúng ta có thể thỉnh thoảng tới thăm và tặng quà cho bé, mang tặng bé những món quà tình cảm.

Hình ảnh bé Thúy Vinh hôm nay với nụ cười thật đẹp!

Bài viết trên diễn đàn NTCM cũ: http://ntcmvietnam.com/vsbaiviet.asp?TID=7579&PN=1

.