Tác giả Chủ đề: Bà Rịa - Vũng Tàu (Xuyên Mộc) - NNMU9 - Bác Cúc nghèo khó sống neo đơn  (Đã xem 41114 lần)

Ngủ rồi carycon

Vậy là đã thống nhất là ngày 21/05/2011 là ngày chúng ta làm nhà cho bác Cúc, mọi việc em đã chuẩn bị khá kỹ.

Ngày đó ở đây em cần chuẩn bị những gì? xin BQT và lanrung nói để em biết. Em rất mong mọi người sẽ xuống đầy đủ.

Ngủ rồi lanrung

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
cảm ơn bác laohatien nhiều nhé!
lanrung sẽ cố gắng và ghi nhớ những gì bác dặn dò và cố gắng làm hết sức mình có thể.

Ngủ rồi laohatien

Hi lanrung!

Trước đây laohatien cũng có đứng ra đại diện cho NTCM tiến hành công trình xây sửa nhà bác Quý Tâm - Bình lục - Hà Nam. laohatien cũng e ngại khi dính dáng đến tiển nong, giấy tờ, thủ tục, nhưng cũng được sự động viên của các bác trong diễn đàn laohatien cũng đá hoàn thành được nhiệm vụ. Vậy nên lanrung cứ mạnh dạn làm và cứ theo trình tự bác PQuyen đã nêu để thể hiện sự minh bạch là được. Trong đó thì laohatien cơ bản xin nhắc lại cho lanrung để dễ tiến hành là:
-Khi đặt cọc cho các loại vật liệu với nhà bán vật liệu, đật cọc với chủ thầu thì nên có giao kèo về giá cả và thời gian thi công, cũng như kèm theo khối lượng công trình nêu ở trên.(theo lão thì nên có đại diện gia đình làm chứng-khỏi lời ra tiếng vào ạ ;) )
-Luu giữ các hóa đơn mua bán vật liệu (nếu có)trong quá trình thực hiện công trình (để báo cáo)
-Trong quá trình tiến hành công trình, cập nhật các tiến độ và thông tin cho mọi người biết bằng hình ảnh và các chú thích về khối lượng công việc đã hoàn thành (theo từng giai đoạn) Để được như vậy bác lanrung chụp hình cơ sở ban đầu (nơi sẽ tiến hành xây sửa các hạng mục theo các góc độ dễ nhận thấy) sau đó cập nhật cũng theo các góc độ đấy là được ạ.
Cuối cùng, với sự tận tâm của mình bác sẽ thành công thôi ạ.Thân!

Ngủ rồi lanrung

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trải qua bao nhiêu thăng trầm, những tranh luận đã làm mọi người hiểu về nhau hơn và hôm nay nhận được những lời này \\\"Vậy chúng ta lấy ngày 21/5/2011 là ngày khởi công NNMU số 9 cho gia đình bà Cúc.\\\" em vừa mững vừa lo, mừng vì cả nhà đã đồng ý xây nhà cho bác Cúc, bác sẻ có nhà mới để ở nhưng, nhưng lo là không biết mình có làm được không?nếu có gì sai sót thì mình phải làm sao? có vướng mắc gì mình phải giải quyết thế nào?. Tuy nhiên dù khó khăn đến đâu em sẽ cố gắng hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.
Nếu được tuần sau nhà mình có thể chuyển khoản dùm em, thứ 7, chủ nhật em được nghĩ em lên xuyên mộc trước đặt cọc tiền trước rồi bàn kế hoạch với anh Sơn và anh Mạnh kế hoạch dỡ nhà và dựng lều tạm cho bác cúc và kế hoạch xây nhà luôn. em sẽ cố gắng hết sức có thể mong cả nhà ủng hộ.
Bác nào có kinh nghiệm có thể hương dẫn giúp em cách làm các thủ tục, và những vấn đề gì liên quan đến ngôi nhà em cảm ơn nhiều.
Thân

Ngủ rồi pquyen

Vậy chúng ta lấy ngày 21/5/2011 là ngày khởi công NNMU số 9 cho gia đình bà Cúc.

Đồng ý với kế hoạch giải ngân của Lanrung. Khi nào bạn có yêu cầu chuyển, Tổ Điều Phối sẽ chuyển ngay.

Các bạn giúp TH này, xin chuyển về cho quĩ.

Thân.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• Moderator
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Các bác Tổ điều phối ơi, cho cái lệnh đi ạ.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi ThaiDzuy

• Moderator
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Thông tin xác minh từ Banbe6x

Chào cả nhà ! Chiều 12-2 vừa qua nhóm xác minh gồm có Lathuvang , tieuhuongduong , Tommy , Lời Yêu Thương và 6x đã ghé thăm gia đình chị Cúc .
Bác Cúc năm nay 60 tuổi và có 3 người con ( 1 trai và 2 gái ), Chồng của bác Cúc là người dân tộc và đã mất nên cá nhân bác Cúc không được hưởng các quyền lợi theo chương trình 135 của Chính phủ. Các con bác đã tách hộ riêng và đã được địa phương xây cho 02 căn nhà tình thương .
Các cháu Hiếu , Nghĩa , Sang là cháu ngoại của bác Cúc và mẹ của các cháu đã bỏ đi khỏi địa phương để gánh nặng chăm sóc các cháu lại cho bác Cúc .
Tảo tần buôn bán cũng như làm mướn khi có người cần đã giúp bác Cúc nuôi được các cháu đến ngày hôm nay . Cháu lớn Nguyễn thanh Hiếu tuy trước đây có hay quậy phá tại địa phương nhưng sau nhiều lần được nhắc nhở và giáo dục thì nay đã đi làm phụ hồ và phụ giúp thêm chút đỉnh với bác Cúc , Cháu Nghĩa thì ở nhà phụ bác Cúc buôn bán cũng như giúp việc vặt trong nhà , Cháu Sang hiện đang học lớp 3 và được nhà trường giảm học phí cũng như cho mượn sách vì thuộc diện hộ nghèo của xã .
Bác Cúc còn một người cháu ngoại nữa ( chị ruột Sang ) tên Huỳnh Thị Kiều Huê sinh năm 1997 đang học lớp 7 tại trường Dân tộc nội trú – Nhà nước lo toàn bộ chi phí học tập và sinh hoạt nên lâu lâu cháu Huê mới ghé về thăm nhà .
Là hộ nghèo tại xã Bầu Lâm nên gia đình bác Cúc vẫn được nhận các khoản hỗ trợ từ chính quyền địa phương vào các dịp lễ tết hay quà từ các đoàn thể khác như những hộ nghèo khác trong xã .
Bác Cúc , Hiếu , Nghĩa , Sang đều đã có BHYT .
Căn nhà lụp xụp với vách tole của mấy bà cháu được làm trên chính đất của vợ chồng bác Cúc chứ không phải là ở nhờ của hàng xóm và ước nguyện lớn nhất của bác Cúc hiện giờ là mong có được một căn nhà vững chắc để 4 bà cháu yên tâm trước các mùa mưa bão .

Chuyến thăm này nhóm có trao cho bác Cúc toàn bộ số sữa mà thành viên Kimbang có được sau buổi hiến máu cho cháu Ngân . Xin cảm ơn Kimbang rất nhiều .

Đề xuất sau khi xác minh :
Cá nhân 6x đề xuất thực hiện xây dựng ngôi nhà mơ ước cho bác Cúc với chi phí dự kiến trong khoảng 25 – 30 triệu .

Ngủ rồi lanrung

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
chào cả nhà!
Qua quá trình bàn bạc với anh Mạnh, anh Sơn, chú Phúng chủ thầu và gia đình bác Cúc và Xưởng bán vật liệu cuối cùng đưa ra quyết định ngày khởi công là ngày 21/05/2011 do chú Phúng đang xây nhà của một nhà khác nên không thể vào thời gian sớm được, Quyết định lấy ngày 21/05/2011 khơi công xây dựng ngôi nhà mơ ước số 8 vì hôm đó là ngày thứ 7 nên em mong cả nhà mình sắp xếp thời gian cùng tham gia, dù em biết ngày 22/05 là ngày bầu cử HĐND các cấp, em mong nhà mình cố gắng đến tham gia ngày khơi công nhé!hy vọng là ngày hôm đó gặp được nhiều người trong gia đình mình. Dự trù Thời gian xây kéo dài khoảng 10 ngày.
Còn về phần giải ngân, nhà thầu họ bảo phải đặt cọc trước 50% số tiền công và chủ xưởng bán vật lệu cũng bảo đặt cọc 50% do vậy em cũng mong nhà mình cho em ứng trước khoản tiền đó để em đặt cọc cho họ, ý em là vậy không biết ý của nhà mình thế nào em cũng mong cả nhà cho em biết ngày khởi công là ngày đó có được không? ứng trước 50% tiền thì có vấn đề gì không?. Em mong cả nhà cho em biết!
thank

Ngủ rồi lanrung

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
em cảm ơn cả nhà đã tin tưởng em về phần trung chuyển em sẻ đứng ra làm  em sẻ cố gắng hết sức mình có thể. số tài khoản của lanrung là 0081001130307 ngân hàng vietcombank Vũng tàu , chủ khoản Đào Thị Hạnh,
sđt 01648131092.
Còn về kế hoạch giải ngân và ngày thi công để em bàn với gia đình bác cúc và anh Sơn, anh Mạnh em sẻ thông báo diẽn đàn sau.
em cảm ơn cả nhà vì tất cả.
thân

Ngủ rồi carycon

Chào cả nhà!
Chiều hôm qua em có việc đi ngang qua nhà Bác Cúc, nhân tiện em vào thăm bác một tí và em đã thấy một hình ảnh thật cảm động đó là 3 bà cháu đang may một tấm bạt cũ để che lại phía sau nhà vì bác sợ mùa mưa đến nhà sẽ bị dột. Sáng hôm nay em đã huy động 3 anh em thanh niên đến nhà để sửa lại cho bác. Rất tiếc là máy ảnh của em bị mất nên không chụp được ảnh để đưa lên diễn đàn. Nhưng em rất mong là nhà sẽ được xây trước mùa mưa để bác Cúc khỏi lo lắng.

Ngủ rồi pquyen

Chào cả nhà.

Có lẽ bạn lanrung sẽ là người trung chuyển cho công trình này.

lanrung vui lòng xác nhận lại? nếu chấp thuận, bạn cung cấp lên dđ: tên chủ tk, số tk ở NH nào, số đt liên lạc.

Sau đó, Lanrung bàn với các bạn theo dõi công trình và nhà thầu định ngày khởi công; kế hoạch giải ngân.

Lanrung và các bạn theo dõi nhớ cập nhật liên tục tiến độ công trình và có kèm hình ảnh tương ứng; thanh toán có kèm chứng từ.

Vì sự minh bạch, lanrung đừng bận tâm những thủ tục trên nhé!

Các bạn giúp xin gởi về quĩ.

Xin cám ơn.

Thân.

@Admin: bác tách dùm từ bài viết nào đó trong topic này thành một chủ đề mới: Ngôi nhà mơ ước số...- Bà Cúc - Bà Rịa,VT

Ngủ rồi HMHai

ThaiDzuy đã viết:
Trích dẫn
...Trong khi chờ đợi, HMHai & Thaidzuy góp vài viên gạch cho Ngôi nhà Mơ ước của bác Cúc, số tiền 3,000,000 VND.

Thân,

Chào Thaidzuy và cả nhà,

Tôi vừa chuyển 3,000,000 vnd tiền của hai anh em đóng góp vào tk của thủ quỹ Penguin.

Pen nhớ check dùm nhé (từ tk số ......9781 NH VCB)

Thanks,
HMHai

Ngủ rồi ThaiDzuy

• Moderator
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Các bác Tổ điều phối cho ý kiến về việc Thành viên nào nhận trung chuyển các khoản chi phí này nhé.

Trong khi chờ đợi, HMHai & Thaidzuy góp vài viên gạch cho Ngôi nhà Mơ ước của bác Cúc, số tiền 3,000,000 VND.

Thân,

Ngủ rồi lanrung

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
cảm ơn bác pquyen và cả nhà đã lên tiếng. theo tinh thần bác pquyen nói thì lanrung nêu cụ thể như sau:

* Kinh phí thực hiện:
* Vật Liệu
Gạch ống: 10.000viên x 530đ = 5.300.000đ
Đá chế 450 viên x 22.000đ = 990.000đ
Sắt phi 8: 40kg x18.000đ = 720.000đ
Sắt phi 6: 20kg x 18.000đ = 360.000đ
Xi măng: 50bao x 77.000đ = 3.850.000đ
Cát xây : 12m3x 130.000đ = 1.560.000đ
Cát tô : 6m3 x 130.000d = 780.000đ
Đá 1/2: 1m3 x 240.000đ = 240.000đ
Tôn lợp + tôn hiên: 50m x 75.000đ = 3.750.000đ
Đòn tay:12 cây x 4m = 48m x 55.000đ = 2.640.000đ
Bông gió: 3 cái x 50 phân x 10.000đ = 30.000đ
Cửa chính + cửa sau + 2 cửa sổ : 4.824.000đ
* Tổng: 25.044.000

* Tiền nhân công: 46m2 x 230.000/m2 = 10.580.000đ(thống nhất với chú phúng chỉ lấy 10tr)
* Tổng cộng : Vật liệu + nhân công = 35.044.000đ
chi phí có thể phát sinh nhưng sẻ cố gắng hạn chế ở mức thấp nhất.

* giám sát thi công:
+ carycon
+ lanrung
+ anh Mạnh (p Bí thư xã).
+ Bác Cúc.

* người trung chuyển tiền do lanrung ở cách xa xuyên mộc lại phải đi xe hai chặng, lanrung đã bàn với carycon nhờ carycon trung chuyển dùm nhằm tiện lợi hơn cho việc xây dựng. Cả nhà cho ý kiến nếu không lựa chọn phương án này thì lanrung sẻ đứng ra trung chuyển.
lần đầu em làm việc này nên mong cả nhà chỉ bảo giúp em hoàn thành nhiệm vụ

Ngủ rồi pquyen

Chào cả nhà.

Mùa mưa đã đến thật gần. Ngôi nhà của bà Cúc có lẽ sẽ không chịu nổi những trận mưa to gió mạnh của miền biển. BQT nhận thấy rằng, việc xây dựng \\\"Ngôi nhà mơ ước\\\" cho bà Cúc là thật cần thiết. Được cả nhà đồng thuận, nên BQT quyết định sẽ thực hiện dư án này.

Những vấn đề thắc mắc xung quanh dự án đã được làm sáng tỏ. Nay chúng ta sẽ cùng chung tay góp sức cho dư án này nhé!.

BQT đã dự trù một số ngân sách từ kinh phí còn dư ở một số CT, cũng như tạm thời điều phối những CT chưa thực hiện được.

Nhờ bạn Lanrung xác nhận lại: kinh phí thực hiện, người trung chuyển tiền, giám sát thi công.

Các bạn tiếp tục ủng hộ CT này nhé!

Thân.