Tác giả Chủ đề: Thanh Hoá - Anh Thượng Uyển, tàn tật, tai nạn đa chấn thương - BV Chợ Rẫy  (Đã xem 6380 lần)

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Anh Uyển đã được hỗ trợ từ các nhà hảo tâm.

Linhk trên Dân Trí: Anh Uyển xuất viện

Trích báo Dân Trí:
Trích dẫn
Theo thống kê từ ông Lê Minh Hiển, Phó phòng Y xã hội Bệnh viện Chợ Rẫy, bệnh nhân Uyển đã được các nhà hảo tâm giúp đỡ với tổng số tiền 36.600.000 đồng. Chi phí điều trị của anh Uyển hết 31.025.000 đồng. Xét hoàn cảnh khó khăn của anh Uyển, Ban giám đốc bệnh viện giảm cho anh 2.925.000 đồng.

Sau khi trừ tất cả chi phí, ông Minh Hiển đã trao lại cho anh Uyển 8.500.000 đồng mà bạn đọc Dân trí hỗ trợ. “Số tiền này sẽ giúp anh Uyển vượt qua những khó khăn trước mắt. Nhân đây, thay mặt bệnh nhân và Bệnh viện Chợ Rẫy, tôi xin cảm ơn sự chung tay giúp sức của báo Dân trí cùng các nhà hảo tâm đối với những hoàn cảnh khốn khó, mang bệnh tật hiểm nghèo đang điều trị tại bệnh viện”, ông Hiển nói.

Bước dài _ Không vội vã!

Ngủ rồi ngọc phương

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
hi.có chi mô mà phai cám ơn.heeeeeeeee.hi vong sau khi post bài này chú ấy dẽ nhận đc nhiều tinh cảm yêu thương hơn từ công động.

Ngủ rồi cuong.nguyen

tội nghiệp anh ấy quá, hy vọng các anh chị trong DD có thể dành chút thời gian xác minh truong hop nay ah.

Mong tin

cuong.nguyen/thuylevc and friends

Ngủ rồi vicuocsongnhanloai

• Rất Tích Cực
  • Thích 0
Cảm ơn bạn Ngọc Phương đã kịp thời post bài này nha,hj,mình cũng đang định post nhưng vô dd thấy bạn post rồi,cả nhà có thể xác minh bên bệnh viên chợ rẫy nha.
Thân!

Ngủ rồi ngọc phương

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Số phận cay đắng của người đàn ông bị tai nạn xe máy
(Dân trí) - Sau tai nạn giao thông thảm khốc suốt gần ba tháng qua anh đã phải chiến đấu với tử thần trong cảnh cô độc... “Anh ấy không có người thân chăm sóc, đến miếng cơm cũng phải xin của mọi người tội lắm”.
Đó là hoàn cảnh thương tâm của anh Phạm Thượng Uyển (36 tuổi) hiện đang điều trị tại Khoa Chấn thương chỉnh hình Bệnh viện Chợ Rẫy. Trên chiếc giường bệnh đặt ngay giữa phòng, anh Uyển với thân người gầy rộc, đôi mắt hốc hác mệt mỏi bỗng sáng hẳn lên khi biết có người đến thăm mình.

Thượng Uyển quê gốc ở huyện Nga Sơn, Thanh Hóa. Từ những ngày còn thơ cuộc sống bất hạnh đã đến với anh khi cha mẹ sống không hòa thuận rồi dẫn đến ly hôn.

“Ngày ấy em mới lên năm còn đứa em gái mới được ba tuổi, sau khi ly dị bố mẹ đều nhanh chóng tìm cho mình hạnh phúc mới. Hai anh em còn nhỏ nhưng cả bố dượng và mẹ kế đều không chấp nhận cho sống cùng họ nên chúng em phải về sống với bà ngoại.”

Đau đớn hờn tủi khiến anh Uyển không thể kiềm được những dòng ngước mắt.

Nhưng chỉ được ít năm sau bà ngoại ốm yếu rồi qua đời, từ đó cả hai anh em bắt đầu cuộc sống đi ở đợ. Việc chăn trâu, chăn bò hay nuôi vịt chạy đồng cho nhà chủ cũng chỉ giúp họ kiếm được miếng ăn qua ngày. “Cả em và đứa em gái đều không được đi học, đến giờ em chỉ biết viết đúng mỗi cái tên của mình.”

Mong muốn thoát khỏi cảnh khốn cùng ấy, nên từ năm 14 tuổi anh Uyển đã theo những người hàng xóm đi làm ăn ở khăp nơi, từ các tỉnh phía Bắc cho đến các tỉnh phía Nam. Nhưng số phận nghiệt ngã một lần nữa lại ập đến với anh: “Năm 20 tuổi, em đi tuốt lúa mướn ở Thái Nguyên, do chưa quen với công việc nên em đã bị máy vò chém đứt lìa bốn ngón của bàn tay phải.”

Không còn con đường nào khác anh Uyển tìm về quê, nhưng chỉ sống được với mẹ ruột trong thời gian ngắn. Sự xuất hiện của anh khiến ông bố dượng bực bội “hầu như ngày nào dượng cũng uống rượu rồi kiếm cớ gây sự đánh đập mẹ em”. Biết không thể ở lại được nên Uyển đành ngậm ngùi ra đi, lần này anh theo bà con lối xóm vào Bình Phước để tìm việc làm.

Cũng tại đây năm 23 tuổi anh đã lập gia đình, tuy nhiên sau hai năm chung sống vợ chồng vẫn chưa có con. Giữa cảnh tật nguyền, việc lao động khó khăn nên cuộc sống của cả hai vợ chồng rất vất vả. Nghe theo lời của những người hàng xóm người vợ cũng bỏ anh để đi tìm hạnh phúc mới. “Đau đớn lắm nhưng biết làm thế nào được nữa anh, có lẽ đó là số kiếp của em rồi.” Anh Uyển nghẹn ngào tâm sự.

Nhưng khi những vết thương lòng còn chưa kịp lành thì tai nạn giao thông lại bất ngờ ập đến.

“Hôm đó là ngày 17/6, đang trên đường đi làm về em bị xe máy đâm thẳng vào người, sau đó chẳng biết gì nữa. Đến khi tỉnh dây em thấy mình đang nằm trong bệnh viện, bác sĩ cho biết em bị vỡ tá tràng, gãy chân phải và đa chấn thương”. Bệnh viện Khánh Hòa đã mổ khắc phục tình trạng vỡ tá tràng cho anh Uyển sau đó chuyển thẳng vào Chợ Rẫy.

Mỗi ngày, những người tốt bụng này đều đi xin cơm từ thiện cho anh Uyển.

Suốt thời gian nằm viện anh Uyển không có người thân bên cạnh, mọi sự chăm sóc đều phải nhờ đội ngũ y bác sĩ và người nhà của những bệnh nhân khác. Hiện đoạn tá tràng bị vỡ của anh Uyển bình phục rất tốt, chân phải cũng đã được bó bột và đang dần bình phục. Tuy nhiên sau tai nạn này, anh sẽ phải chịu nhiều di chứng về sau, khả năng lao động trở lại rất khó nói trước.

Khoản viện phí khổng lồ lên đến hàng chục triệu đồng anh không thể chi trả. Đã đành là vậy, nhưng ngay cả manh quần tấm áo của riêng mình anh cũng không có để mặc, miếng ăn qua ngày cũng phải nhờ mọi người xin cơm từ thiện.

“Mấy hôm nay em ăn được nhiều hơn nên cơm xin được của bệnh viện ăn không đủ no. Nhiều lúc đói quá muốn ăn thêm nhưng làm gì có tiền mà mua... Bác sĩ chưa nói bao giờ em sẽ được ra viện nhưng nếu có ra viện thì em cũng chẳng biết sẽ phải đi về đâu. Nhà cửa không có, cha mẹ đều bỏ cả, em gái thì không biết giờ đang ở phương nào…”, mắt Uyển ngân ngấn nước khi tâm sự.
           ĐÂY LÀ BÀI BÁO TRICH TRONG DÂN TRÍ.HY VONG DẼ CÓ NGƯỜI GIUP CHÚ