Tác giả Chủ đề: Quảng Nam - SV Trần Đình Dần ĐH BKĐN nhiễm trùng máu - Điện Bàn  (Đã xem 3810 lần)

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Hoàn cảnh: Nhà nghèo, em Dần bị bệnh nhiễm trùng máu, cần phải thay máu.

Thành viên giới thiệu: Nguoithuhaihai  ngày 21/5/2009

Thành viên xác minh: TanBac ngày 24/5/2009

Hình thức giúp đỡ từ NTCM:

CMKTX : Nguoithuhaihai và bạn (400k), phuongnguyetdt (300k), woman7x (200k)

Thông tin giới thiệu:

Tên em là Trần Đình Dần, sinh  1986, Cổ An 4, Điện Nam Đông, huyện Điện Bàn, tỉnh Quảng Nam.
Em đang là sinh viên năm cuối Khoa cơ khí, trường ĐH Bách khoa Đà Nẵng. Đang học thì đau dữ dội, đưa vào BV Hoà Khánh nằm 2 ngày   các y bác sĩ vẫn ko định đuợc bệnh. Chuyển BV ĐK ĐN, đuợc BS kết luận là Nhiễm trùng máu, Dần hiện đang nằm ở Phòng Hồi sức Cấp cứu, BV ĐKhoa Đà Nẵng đã 6 ngày. Các BS quyết định thay máu để cứu em nhưng Mẹ em thuộc diện nghèo nên dù đã vay muợn, bà con hỗ trợ, việc này vẫn cần hơn 40.000.000đ (bốn mươi triệu đồng) nữa.
Em Dần chỉ có 1 mẹ và 1 chị gái đã có chồng, theo chồng về huyện khác.
Sự sống của em Dần, một SV năm cuối ĐH đang bị de doạ từng ngày. Mong các bác  nhanh chóng xác minh trường hợp này.

Thông tin xác minh:

Chiều nay em có đến BV thăm hỏi bạn Dần, bạn vẫn đang còn nằm trong khoa hồi sức, sau khi trao dổi với bác sỹ Nhân người trực tiếp đang điều trị cho em Dần cho biết bệnh tình của Dần đã qua cơn khó khăn, đang dần hồi phục, điều quan trọng là gia đình có đủ khả năng tài chính để tiếp tục chữa trị hay không?
Gia đình Dần cũng rất khó khăn, ba làm bảo vệ, mẹ làm nông, sức khỏe của hai bác cũng yếu.
Từ lúc nhập viện đến nay đã khoảng 7 ngày, thay máu được 5 lần. Mỗi lần thay máu mất khoảng 10 đến 12 triệu.
Được sự quan tâm của nhà trường bạn bè và các nhà hảo tâm giúp đỡ nên những chi phí ban đầu trong mấy ngày qua cũng được chia sẻ phần nào, tuy nhiên theo bác sỹ điều trị thì em Dần cần phải thay máu thêm 5 hay 6 lần nữa và cọng thêm những chi phí khác trong lúc điều trị cũng sẽ tốn thêm khoảng 100 triệu.
Lúc này đây Dần đang rất cần sự quan tâm động viên ủng hộ về mặt tinh thần và tài chính để có thể vượt qua căn bệnh này.
Được biết cũng có rất nhiều cá nhân tập thể tới tìm hiểu về trường hợp của Dần (có cả mấy bác người nước ngoài nữa)
Theo ý kiến của em thì nếu được chúng ta sẽ giúp em Dần một khoản kinh phí sinh hoạt hàng ngày cho mẹ Dần trong lúc chăm nuôi em ở BV.

Ngày 25/5/2009, thienbinh cập nhật:

Thay mặt Dần và gia đình Dần cảm ơn các cô bác đã quan tâm
Cháu là bạn Dần và cố gắng đưa thông tin lên mạng để nhờ sự giúp đỡ của cộng đồng, và thực tế về bệnh tình của Dần như các bác trên đã đưa tin.
Lớp đã cố gắng huy động toàn bộ sinh viên, cũng như quyên góp trong trường dưới sự hỗ trợ của Đoàn trường, và cũng được hơn 15 triệu và đã gửi cho má Dần toàn bộ số tiền quyên góp được.
Nhưng gia đình nghèo, đồng thời chưa rõ khi nào dừng hẳn việc lọc máu cho Dần.

Dần đã tỉnh, và chảy nước mắt khi thấy người thân, bạn bè vào thăm. Do để Dần khỏi xúc động nên mọi ng chỉ vào thăm 1 tí rồi ra. Về lớp và khoa tụi cháu đã làm hết sức, giờ đây cũng mong cộng đồng sẽ có thể góp sức động viên Dần và gia đình.

Ngày 26/6/2009, nguoithuhaihai cập nhật:

Sáng 24.6, Văn phòng Báo Thanh Niên tại Đà Nẵng đã trao số tiền 20.600.000 đồng cho Trần Đình Dần (SV Đại học Bách khoa TP Đà nẵng) để giúp Dần chữa căn bệnh nhiễm trùng máu. Đây là số tiền của bạn đọc Báo Thanh Niên ủng hộ Dần sau bài báo Tai ương ập xuống cậu sinh viên nghèo (tác giả Diệu Hiền, Báo Thanh Niên ngày 30.5).
Trước đó, vào ngày 6.6.2009, Văn phòng Báo Thanh Niên tại Đà Nẵng cũng đã trao số tiền 29.965 000 đồng của bạn đọc cho gia đình Dần ngay tại Phòng Hồi sức cấp cứu Bệnh viện Đà Nẵng.
Trong một lần về giúp mẹ gặt lúa, Dần giẫm phải gai và bị nhiễm trùng máu nghiêm trọng, nhập viện trong tình trạng hôn mê sâu, tổn thương đa phủ tạng. Muốn giữ được mạng sống, Dần phải trải qua lọc máu nhiều lần (11 triệu đồng/lần) đồng thời thực hiện rất nhiều xét nghiệm và điều trị tốn kém. Hiện sức khỏe của Dần đã hoàn toàn bình phục và đã trở lại ghế nhà trường.

Do em Dần được hỗ trợ như vậy rồi nên NTCM đã chuyển số tiền 500.000 VND từ phuongnguyetdt và woman7x sang trường hợp khác.

Từ đây người biết thương người...