Tác giả Chủ đề: Quảng Trị_Cây mùa xuân_xuân Đinh Dậu  (Đã xem 2465 lần)

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #7 vào: 26-01-2017 13:42:42
12/ Cụ NGuyễn Thị Sanh:
 Đại chỉ: Lai phước - Đông Lương - Đông Hà
Hoàn cảnh: Sống neo đơn, hộ nghèo, hiện tại đang sống bằng nghề hái rau má

[ Tập tin đính kèm không tồn tại ]

b]19/ Em Trịnh Thị Như Quỳnh ( 25t )[/b]
Địa chỉ: Vĩnh Đại, Cam Hiếu, Cam Lộ
Hoàn cảnh: Hiện tại chị đang mang trong mình căn bệnh Ung thư cột sống cổ đang điều trị tại bệnh viên Trung Ương Huế, chị phát hiện sau khi sinh đứa con đầu lòng vào đầu năm 2016, cháu bé ra đời được một thời gian ngắn thì chị Quỳnh bị biến chứng và tay chân gần như mất cảm giác. Sau khi phẩu thuật, điều trị xạ trị thì bệnh tình chị có khá hơn, tay đã cử động được, chân thì rất yếu không thể tự mình ngồi dậy và đứng đi, mọi sinh hoạt cá nhân đều phải có người giúp đỡ. Vì bệnh tật nên đứa con của chị từ ngày sinh ra chưa một lần được bú sữa mẹ thế nên cháu bé cũng hay đau ốm. Về người chồng của chị thì trước đây là công nhân ở nhà máy chế biến cao su nhưng vì bị tai nạn trong quá trình làm việc anh phải cưa bỏ 1 bàn chân nay phải lắp chân giả nên việc đi lại rất khó khăn, phải nghỉ việc tại nhà máy đến giờ vẫn đang phải sống nhờ ba mẹ.
Vì gia cảnh khó khăn và để tiện cho việc đi điều trị nên chị Quỳnh và con trai ở với ba mẹ ruột của mình. Ba chị Quỳnh phải ở nhà chăm cháu và con gái, mọi chi tiêu sinh hoạt đều phụ thuộc vào đồng lương ít ỏi của mẹ chị Quỳnh, ngoài ra mẹ của chị Quỳnh còn phải nuôi thêm 1 đứa em trai đang học đại học và 1 đứa em gái vừa mới tốt nghiệp đại học chưa có việc làm.

(Đây là mẹ em Quỳnh)
20/ chú Lê Hữu Thọ:
Địa chỉ: Đội 1 -thôn Vạn Vận xã Hải Quy huyện Hải Lăng
Hoàn cảnh: chú đã 60 tuổi, Vợ đã mất,
đang ở với 2 con trai. Nghề nghiệp không ổn định, đi làm thuê kiếm sống. Nhà thuộc diện hộ nghèo

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #6 vào: 26-01-2017 13:26:20
Trích dẫn của: \"dragonfly\" post=96394
Hiện tại mấy ACE trong nhóm đang chia nhau ra đi trao quà cây mùa xuân. Dragonfly sẽ cập nhật hình ảnh sau ạ
11/ cụ Lê Thị Huế:
Địa chỉ: Xóm Đò_Quy Thiện_Hải Lăng
Hoàn cảnh: Cụ đã ngoài 80 tuổi,bị tai biến 3 năm nay. Hiện đang sống với con trai bị bệnh nặng. Hai vợ chồng làm thuê và có 4 đứa con nhỏ. Nhà thuộc diện hộ nghèo.

13/ Nguyễn Thị Thắm:
Địa chỉ: Lai phước, Đông Lương, Đông Hà
Hoàn cảnh:  Không con cái sống 1 mình, thần kinh không ổn định, bà sống bằng trợ cấp của nhà nước.

14/ Dì Nguyễn Thị Thu
Địa chỉ: Tân Phổ-Triệu Ái-Triệu Phong
Hoàn cảnh: Dì bị ung thư, 2 đứa con đi học đại học ở Huế, chỉ có ba đi làm thôi. Công việc chính của ba là đi bốc gỗ cho người ta. Gia đình khó khăn đều cái nhà cũng khá vì xây trước khi chị vợ còn khoẻ.

15/ Cụ  Hoàng Thị Nhâm:
Địa chỉ: Nại Cửu-Triệu Ái-Triệu Phong
Hoàn cảnh: Cụ 84 tuổi, sống 1 mình, có tiền trợ cấp của nhà nước

16/ Cụ Trần Thị Nguyệt
Địa chỉ: Thôn An Thái-Cam Tuyền-Cam Lộ
Hoàn cảnh: Cụ sinh năm 1936, có 1 đứa con gái lấy chồng ở xa, cũng không khá giả. Hiện cụ đang sống 1 mình nhờ tiền trợ cấp của nhà nước.

17/ Cụ Lê Thị Lý:
Hoàn cảnh: Cụ đã già sống 1 mình, con cái đi làm ăn xa ở Sài Gòn (làm công nhân)

18/ Em Lê Thị Mỹ Linh & em Lê Thị Tiểu Vy
Địa chỉ: thôn An Tiêm, xã Triệu Thành, huyện Triệu Phong, tỉnh Quảng Trị.
Hoàn cảnh: Mẹ mắc bệnh hiểm nghèo đã mất hiện tại đang sống nhờ và sự giúp đỡ của hàng xóm láng giềng,nhà có 3 chị em gái, chị gái đầu hiện tại đã có gia đình,em Linh học đến lớp 10 đã nghỉ học ở nhà ,chỉ còn đứa em Vy  đang học lớp 6 tại Trường THCS Triệu Thành.

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #5 vào: 26-01-2017 09:14:30
Hiện tại mấy ACE trong nhóm đang chia nhau ra đi trao quà cây mùa xuân. Dragonfly sẽ cập nhật hình ảnh sau ạ

6/ Chú Hoàng Thản:
Địa chỉ: Đội 5-Ái Tử_Triệu Ái_Triệu Phong_Quảng Trị
Hoàn cảnh: chú Thản 45 tuổi bị tật nguyền do bom đạn (cụt 2 chân và 1 tay) nên ở nhà, vợ thì hay đau ốm nhưng là người kiếm cơm cho cả nhà (làm thuê), có 2 con nhỏ đang đi học (lớp 5 và lớp 1). gia đình thuộc diện hộ nghèo

7/ O Lê Thị Cam:
Địa chỉ: Địa chỉ: Đội 5-Ái Tử_Triệu Ái_Triệu Phong_Quảng Trị
Hoàn cảnh: O Cam năm nay 54 tuổi, chồng chết do bom đạn, có 1 đứa con gái đã lập gia đình nhưng đã li dị chồng, giờ nuôi 2 con nhỏ (1 bé 5 tuổi bị khuyết tật hộp sọ, 1 bé 3 tuổi). nhà thuộc diện hộ nghèo

8/ Chú Lê Văn Linh:
Hoàn cảnh: chú 50 tuổi, bị gù lưng, mất sức lao động 80%, vợ thì làm thuê, sống với mẹ già. Có 2 đứa con trai đang đi học (1 đại học và 1 cao đẳng). Nhà thuộc diện hộ nghèo. Nhà đang ở là nhà tình nghĩa.

9./ Dì Nguyễn Thị Nga
Địa chỉ: Đội 1-Ái Tử_Triệu Ái_Triệu Phong_Quảng Trị
Hoàn cảnh: Hai vợ chồng mất sức lao động, có 1 người con gái bỏ học đã lập gia đình nhưng cũng không khá giả, Hiiện đang sống với 1 con học lớp 2. Nhà thuộc diện hộ nghèo.

10/ Bà Lê Thị Vui
Hoàn cảnh: Bà đã già bị tàn tật, nuôi 2 con bị động kinh. Nhà thuộc diện hộ nghèo.

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #4 vào: 26-01-2017 09:02:43
4/ Cụ Lê Thị Giỏ:
Địa chỉ: thôn Duy Viên, Vĩnh Lâm, Vĩnh Linh.
Hoàn cảnh: Cụ đã 84 tuổi, sống 1 mình, lại hay đau ốm (bị huyết áp cao)
http://www.nguoitoicuumang.com/index.php/forum?view=topic&catid=17&id=87788#96392

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #3 vào: 26-01-2017 06:57:02

1/ Cụ Cụ Hoàng Thị Mãi (người ta cũng hay gọi là cụ Mai):

Địa chỉ: khu phố 11 Thị Trấn Gio Linh-Huyện Gio Linh-tỉnh quảng TRị
Hoàn cảnh: Nhà cụ Mãi có 3 người nhưng cả ba đều không được bình thường, trong đó anh con trai có tỉnh táo hơn 2 mẹ con cụ, nhưng đi tù về hơn năm, có sức lao động nhưng người khác cũng ngại và sợ không thuê làm,nên chủ yếu kiếm củi rừng về cho cụ đi bán. căn nhà nhỏ cấp 4 được quỹ \\\"người nghèo tỉnh Quảng Trị\\\" hỗ trợ năm 2007, thì mấy mẹ con sống nhờ số tiền củi kiếm được và bà con hàng xóm giup đỡ.
http://nguoitoicuumang.com/index.php/forum?view=topic&catid=23&id=38443&layout=default

Đang duyệt banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #2 vào: 23-01-2017 06:34:58
Thật vui mỗi khi được biết một hoàn cảnh khó khăn nào đó được giúp đỡ .

Xin cảm ơn Chíp và nhóm bạn cũng như các anh em Quảng Trị rất nhiều khi đã nhín thời gian , tiền bạc chăm lo cho bà con nghèo để họ đỡ tủi phận khi Xuân về .

Thân .

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #1 vào: 22-01-2017 11:52:31
Nhân dịp tết đến xuân về, chị Chíp cùng bạn bè mong muốn tặng ít quà đến 20 hoàn cảnh khó khăn ở Quảng Trị để họ có 1 cái tết trọn vẹn hơn, ấm áp hơn. Môt suất quà gồm: 3 chai nước mắm Thái Long 900ml, 2/3 chai xì dầu (nước tương) Thái Long, 1 chai dầu ăn Cái Lân 2lít, 1 kg bột ngọt Vedan, 0.5kg hạt dưa, 1hộp bánh, 1 gói kẹo dẻo, 1 gói mứt dừa và tiền lì xì 200k.

Và cũng nhờ ACE NTCM Quảng Trị tìm hiểu và trao tặng quà đến các hoàn cảnh. Nên chúng ta sẽ trao tặng cho các hoàn cảnh CMTX ở Quảng Trị và các hoàn cảnh khó khăn mà ACE biết đến. Cụ thể:
1/ Cụ Cụ Hoàng Thị Mãi (người ta cũng hay gọi là cụ Mai):

Địa chỉ: khu phố 11 Thị Trấn Gio Linh-Huyện Gio Linh-tỉnh quảng TRị
Hoàn cảnh: Nhà cụ Mãi có 3 người nhưng cả ba đều không được bình thường, trong đó anh con trai có tỉnh táo hơn 2 mẹ con cụ, nhưng đi tù về hơn năm, có sức lao động nhưng người khác cũng ngại và sợ không thuê làm,nên chủ yếu kiếm củi rừng về cho cụ đi bán. căn nhà nhỏ cấp 4 được quỹ \\\"người nghèo tỉnh Quảng Trị\\\" hỗ trợ năm 2007, thì mấy mẹ con sống nhờ số tiền củi kiếm được và bà con hàng xóm giup đỡ.
http://nguoitoicuumang.com/index.php/forum?view=topic&catid=23&id=38443&layout=default
2/ cụ Nguyễn Thị Hảo:
Địa chỉ: thôn An Mỹ- Xã Cam Tuyền- Cam Lộ- Quảng Trị.
Hoàn cảnh: Khi sinh ra cụ cũng là 1 người bình thường như bao người khác, nhưng đến năm 1972 trong khi đi làm cụ gặp phải 1 trận càn và bị trúng bom nên 2 chân đều bị lìa ra. Kể từ đó cuộc sống của cụ chỉ hoàn toàn bằng bò, lết. Hằng ngày cụ cứ ngồi trên băng ghế trong nhà, muốn đi đâu thì phải bò đi.
Hiện nay, cụ đang ở với nguời em gái 57 tuổi, đang bị bệnh tê liệt. hai chị em nuơng tựa vào nhau nhờ 1 sào ruộng và chế độ 122 (360k/ tháng). Hàng xóm láng giềng thuơng cảm gom góp xây cho 2 cụ ngôi nhà để có chổ đi ra đi vào. Giờ đây, tuổi già sức yếu.
http://nguoitoicuumang.com/index.php/forum?view=topic&catid=23&id=49311
3/ Cụ Lê Thị Ốm:
Địa chỉ: thôn An Thái, Cam Tuyền, Cam Lộ, Quảng Trị
Hoàn cảnh: Cụ năm nay đã 86 tuổi, sống cùng con gái (dì Liễu, đã 60 tuổi), kinh tế chủ yếu nhờ cây lúa, cây rau quanh vườn. Cụ thì tuổi đã cao nên mắt mờ, tai đã lãng ko nghe được; còn dì Liễu không có gia đình sống với cụ từ nhỏ, làm được xào ruộng và thỉnh thoảng ra chợ bán ít rau trong vườn để kiếm thêm tiền thức ăn. Nhà cụ có 8 người con, người ở xa ở gần nhưng chủ yếu cũng lao động chân tay, thỉnh thoảng ghé về hỗ trợ thêm cho cụ và chị ít tiền mua thêm thức ăn. Ngoài ra, cụ chỉ nhận được thêm nguồn hỗ trợ từ nhà nước 270k/tháng và thuộc diện hộ nghèo nên đỡ tiền thuốc thang khi chữa bệnh.
http://nguoitoicuumang.com/index.php/forum?view=topic&catid=23&id=87613
4/ Cụ Lê Thị Giỏ:
Địa chỉ: thôn Duy Viên, Vĩnh Lâm, Vĩnh Linh.
Hoàn cảnh: Cụ đã 84 tuổi, sống 1 mình, lại hay đau ốm (bị huyết áp cao)
http://www.nguoitoicuumang.com/index.php/forum?view=topic&catid=17&id=87788#96392
5/ Vợ chồng em Hồ Thị Điệp:
Địa chỉ: thôn Khe Lặn, xã Mò Ó, huyện Đakrông
Hoàn cảnh: 2 vợ chồng trẻ, nghèo, bị bệnh hiểm nghèo (chồng có 1 khối u ở gan, vợ bị suy thận giai đoạn cuối).
http://www.nguoitoicuumang.com/index.php/forum?view=topic&catid=17&id=87837
6/ Chú Hoàng Thản:
Hoàn cảnh: chú Thản 45 tuổi bị tật nguyền do bom đạn (cụt 2 chân và 1 tay) nên ở nhà, vợ thì hay đau ốm nhưng là người kiếm cơm cho cả nhà (làm thuê), có 2 con nhỏ đang đi học (lớp 5 và lớp 1). gia đình thuộc diện hộ nghèo

7/ O Lê Thị Cam:
Địa chỉ: Địa chỉ: Đội 5-Ái Tử_Triệu Ái_Triệu Phong_Quảng Trị
Hoàn cảnh: O Cam năm nay 54 tuổi, chồng chết do bom đạn, có 1 đứa con gái đã lập gia đình nhưng đã li dị chồng, giờ nuôi 2 con nhỏ (1 bé 5 tuổi bị khuyết tật hộp sọ, 1 bé 3 tuổi). nhà thuộc diện hộ nghèo
8/ Chú Lê Văn Linh:
Hoàn cảnh: chú 50 tuổi, bị gù lưng, mất sức lao động 80%, vợ thì làm thuê, sống với mẹ già. Có 2 đứa con trai đang đi học (1 đại học và 1 cao đẳng). Nhà thuộc diện hộ nghèo. Nhà đang ở là nhà tình nghĩa.
9./ Dì Nguyễn Thị Nga
Hoàn cảnh: Hai vợ chồng mất sức lao động, có 1 người con gái bỏ học đã lập gia đình nhưng cũng không khá giả, Hiiện đang sống với 1 con học lớp 2. Nhà thuộc diện hộ nghèo.
10/ Bà Lê Thị Vui
Hoàn cảnh: Bà đã già bị tàn tật, nuôi 2 con bị động kinh. Nhà thuộc diện hộ nghèo.
11/ cụ Lê Thị Huế:
Địa chỉ: Xóm Đò_Quy Thiện_Hải Lăng
Hoàn cảnh: Cụ đã ngoài 80 tuổi,bị tai biến 3 năm nay. Hiện đang sống với con trai bị bệnh nặng. Hai vợ chồng làm thuê và có 4 đứa con nhỏ. Nhà thuộc diện hộ nghèo.
12/ Cụ NGuyễn Thị Sanh:
 Đại chỉ: Lai phước - Đông Lương - Đông Hà
Hoàn cảnh: Sống neo đơn, hộ nghèo, hiện tại đang sống bằng nghề hái rau má
13/ Nguyễn Thị Thắm:
Địa chỉ: Lai phước, Đông Lương, Đông Hà
Hoàn cảnh:  Không con cái sống 1 mình, thần kinh không ổn định, bà sống bằng trợ cấp của nhà nước.
14/ Dì Nguyễn Thị Thu
Địa chỉ: Tân Phổ-Triệu Ái-Triệu Phong
Hoàn cảnh: Dì bị ung thư, 2 đứa con đi học đại học ở Huế, chỉ có ba đi làm thôi. Công việc chính của ba là đi bốc gỗ cho người ta. Gia đình khó khăn đều cái nhà cũng khá vì xây trước khi chị vợ còn khoẻ.
15/ Cụ  Hoàng Thị Nhâm:
Địa chỉ: Nại Cửu-Triệu Ái-Triệu Phong
Hoàn cảnh: Cụ 84 tuổi, sống 1 mình, có tiền trợ cấp của nhà nước
16/ Cụ Trần Thị Nguyệt
Hoàn cảnh: Cụ sinh năm 1936, có 1 đứa con gái lấy chồng ở xa, cũng không khá giả. Hiện cụ đang sống 1 mình nhờ tiền trợ cấp của nhà nước.
17/ Cụ Lê Thị Lý:
Hoàn cảnh: Cụ đã già sống 1 mình, con cái đi làm ăn xa ở Sài Gòn (làm công nhân)
18/ Em Lê Thị Mỹ Linh & em Lê Thị Tiểu Vy
Địa chỉ: thôn An Tiêm, xã Triệu Thành, huyện Triệu Phong, tỉnh Quảng Trị.
Hoàn cảnh: Mẹ mắc bệnh hiểm nghèo đã mất hiện tại đang sống nhờ và sự giúp đỡ của hàng xóm láng giềng,nhà có 3 chị em gái, chị gái đầu hiện tại đã có gia đình,em Linh học đến lớp 10 đã nghỉ học ở nhà ,chỉ còn đứa em Vy  đang học lớp 6 tại Trường THCS Triệu Thành.
19/ Chị Trịnh Thị Như Quỳnh ( 25t )
Địa chỉ: Vĩnh Đại, Cam Hiếu, Cam Lộ
Hoàn cảnh: Hiện tại chị đang mang trong mình căn bệnh Ung thư cột sống cổ đang điều trị tại bệnh viên Trung Ương Huế, chị phát hiện sau khi sinh đứa con đầu lòng vào đầu năm 2016, cháu bé ra đời được một thời gian ngắn thì chị Quỳnh bị biến chứng và tay chân gần như mất cảm giác. Sau khi phẩu thuật, điều trị xạ trị thì bệnh tình chị có khá hơn, tay đã cử động được, chân thì rất yếu không thể tự mình ngồi dậy và đứng đi, mọi sinh hoạt cá nhân đều phải có người giúp đỡ. Vì bệnh tật nên đứa con của chị từ ngày sinh ra chưa một lần được bú sữa mẹ thế nên cháu bé cũng hay đau ốm. Về người chồng của chị thì trước đây là công nhân ở nhà máy chế biến cao su nhưng vì bị tai nạn trong quá trình làm việc anh phải cưa bỏ 1 bàn chân nay phải lắp chân giả nên việc đi lại rất khó khăn, phải nghỉ việc tại nhà máy đến giờ vẫn đang phải sống nhờ ba mẹ.
Vì gia cảnh khó khăn và để tiện cho việc đi điều trị nên chị Quỳnh và con trai ở với ba mẹ ruột của mình. Ba chị Quỳnh phải ở nhà chăm cháu và con gái, mọi chi tiêu sinh hoạt đều phụ thuộc vào đồng lương ít ỏi của mẹ chị Quỳnh, ngoài ra mẹ của chị Quỳnh còn phải nuôi thêm 1 đứa em trai đang học đại học và 1 đứa em gái vừa mới tốt nghiệp đại học chưa có việc làm.
20/ chú Lê Hữu Thọ:
Địa chỉ: Đội 1 -thôn Vạn Vận xã Hải Quy huyện Hải Lăng
Hoàn cảnh: chú đã 60 tuổi, Vợ đã mất, đang ở với 2 con trai. Nghề nghiệp không ổn định, đi làm thuê kiếm sống. Nhà thuộc diện hộ nghèo
P/s: cu Hải (TVNC Quảng Trị): ủng hộ 20 bao lì xì