Tác giả Chủ đề: Vĩnh Long - Huỳnh Thị Kiều - Cho con vì nghèo  (Đã xem 36004 lần)

Ngủ rồi Muathu

• Tin vào lòng nhân ái!
  • Tích Cực
  • **
  • Thích 2
  • Tin vào lòng nhân ái!
Trả lời #52 vào: 19-01-2011 17:19:20
@HTVy: em check lại tài khoản chưa, chị chuyển khoản vào sáng ngày 14/1.
Cho chị số tài khoản của Kiều luôn nghe.

Thanks em!

Muathu

Ngủ rồi HTVY

• Tích Cực
  • **
  • Thích 1
Trả lời #51 vào: 14-01-2011 22:28:29
@ muathu ơi!
Chị chuyển vào TK HTVY lúc nào vậy chị? Em vừa kiểm tra giao dịch chưa thấy.Mai em sẽ ktra lại.TKS chị.
À,mà Kiều đã có số TK VCB rồi đó chị,tháng sau chị chuyển trực tiếp luôn nha chị.
Em cám ơn chị !

Ngủ rồi Muathu

• Tin vào lòng nhân ái!
  • Tích Cực
  • **
  • Thích 2
  • Tin vào lòng nhân ái!
Trả lời #50 vào: 14-01-2011 16:48:05
Muathu đã chuyển 200k/ CMTX T1/2011 (sữa) cho trường hợp này vào tk HTVy rồi hen. HTVy kiểm tra và cập nhật giúp hen.

Thanks!

Muathu

Ngủ rồi HTVY

• Tích Cực
  • **
  • Thích 1
Trả lời #49 vào: 01-01-2011 18:27:09

Ngủ rồi Muathu

• Tin vào lòng nhân ái!
  • Tích Cực
  • **
  • Thích 2
  • Tin vào lòng nhân ái!
Trả lời #48 vào: 23-12-2010 12:15:00
Cảm ơn bạn HTVy đã làm công tác trung chuyển và tận tâm với trường hợp này. Cháu bé dễ thương quá. Cả nhà xem xét đề xuất của Vy về tạo việc làm tương đối ổn định cho mẹ con Kiều. Nếu có quán hàng nào đó mà cả hai mẹ con Kiều cùng nhau bán thì hay hơn nhỉ?

Muathu

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #47 vào: 21-12-2010 19:32:03
Hôm nay Ken đã chuyển vào TK của Kiều 200k CMTX tháng 12 cho em bé từ cô San Francisco 137. Đây là hóa đơn. Sau khi chuyển xong Ken đã nhắn tin cho Kiều rồi ạ. :)

Ngủ rồi HTVY

• Tích Cực
  • **
  • Thích 1
Trả lời #46 vào: 03-12-2010 19:01:54
Thật cám ơn bác SF thật là chu đáo.
Thời gian này mình cũng thường xuyên điện thoại thăm hỏi trường hợp này.Lần nào gặp Kiều cũng vui vẻ và tinh thần phấn chấn hơn trước nhiều vì đã trả hết nợ rồi.Kiều nói\\\"bây giờ hết nợ rồi em không còn lo nữa,chỉ lo làm nuôi con thôi\\\".thấy vậy mình cũng vui...
Tuy nhiên vấn đề để giúp về 1 nghề nghiệp khác thì HTVY cũng đã nghĩ tới chứ bán vé số không phải là 1 nghề ổn định.
- Thứ nhất:Vì bây giờ người bán thì nhiều mà người mua thì ít,bản thân mình nếu mua vé số mình vẫn ưu tiên mua giúp người già yếu,tàn tật hơn là người khỏe mạnh.
- Thứ 2:Bữa bán được bán không thì thu nhập không ổn định,không đủ trang trải lo cho con.
Mậc dù vậy nhưng hiện nay đa số người thất nghiệp hay chọn nghề này vì 3 lý do:
1.Không cần vốn nhiều(vài trăm ngàn là đủ)
2.Bán ế thì Không hư,không thiu...mà trả lại được
3.Không tốn nhiều công sức lao động vất vả.

Đã giúp người thì phải giúp đến nơi đến chốn,vì vậy mình đã nghĩ đến việc có thể giúp em Kiều 1 nghề tự do nào đó như: một gánh bánh lọt,cháo lòng....buổi sáng,hay một xe đẩy nước mía,nước ngọt....mấy cái này thì mình có thể tận tay chỉ cho kiều làm,chỉ xin\\\'vốn\\\" của nhà mình thôi.Nhưng mình lại băn khoăn 1 nỗi là Kiều còn bận bịu con nhỏ,mà không biết có biết làm được những gì mình chỉ không hay là mình tốn công,tốn của rồi thì \\\"sôi hỏng bỏng không\\\" vì mình cũng chưa bàn vấn đề này với Kiều nữa.
Mong nhà mình góp ý thêm ạ!
cám ơn cả nhà nhiều nhiều!

Ngủ rồi San Francisco 137

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #45 vào: 03-12-2010 12:18:59
HTVY đã viết:
Trích dẫn
..........
Sau chuyến XM của nhà mình về thì cả nhà mới vỡ lẻ,và Kiều đã nói thật là đã vay tiền nóng 3tr,mỗi ngày phải đóng cho chủ nợ tiền lãi là 60000vnđ,mà số tiền bán vé số mỗi ngày chỉ đủ trả lãi thì không biết chừng nào mới trả được nên mới có suy nghĩ dại dột là mang con đi cho.Hôm nay lại có thêm mấy người hàng xóm qua nói tiếp là\\\"Nó mượn tiền nóng của người ta 1tr 1 ngày trả 20 ngàn lãi,mượn 3 chủ là 3 triệu đó cô ơi\\\"
...................
Mình thiết nghĩ trong lúc nghèo túng,khi biết có người giúp đỡ mình thì tâm lý con người thường hay nói thêm để được \\\"cứu vớt\\\" nhưng trong trường hợp này hoàn cảnh hiện ra trước mắt là 1 căn nhà rất tồi tàn,tạm bợ-đó là sự thật không thể nào dối được.Vả lại người mẹ Kiều(tức bà ngoại cháu bé)dù nghèo vẫn quyết tâm nuôi đứa cháu \\\"rơi\\\" này thì mình nghĩ đó là điều đáng quí.
......................

Cũng có tâm lý nói bớt lại vì sợ nói nhiều quá biết người ta có chịu giúp không . Nợ 1 triệu , lải 20 ngàn một ngày (60%/tháng), khủng khiếp.
Xin anh chị theo dõi thêm về trường hợp này , có khi còn cần giúp đỡ thêm về nợ ? Hoặc vốn liếng buôn bán ?
Cám ơn

dtnp

• bạn
Trả lời #44 vào: 16-11-2010 15:44:19
@HTVY và các bạn:

Trường hợp này được thực hiện nhanh chóng và gọn gàng có cả hình ảnh rất thật, xin thành thật khen ngợi Magic_Q và HTVY đã nhanh như máy pc  :)  

Tôi cũng nghĩ rằng giúp nhau về vật chất là điều đáng quý, và nếu HTVY có điều kiện giúp đỡ thêm về mặt tinh thần để Kiều hiểu biết hơn về cuộc sống, trưởng thành hơn và trở thành một \\\"người mẹ\\\" tốt hơn nữa.

Thân

Ngủ rồi tintucntcm

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #43 vào: 16-11-2010 14:09:57
Hình do HTVY cung cấp.

Ngủ rồi HTVY

• Tích Cực
  • **
  • Thích 1
Trả lời #42 vào: 16-11-2010 13:08:49
Chào cả nhà!
Cám ơn bạn NamViet đã nhắc nhở.
Sáng nay mình đã qua nhà Kiều.Mang theo số tiền nhà mình đóng góp để giúp gđ là 3tr300k.Cùng với 400k của muathu và SF thì mình mua 6h sữa step1 400g cho bé (72000đ/hộp)
Sau khi hỏi cặn kẽ gđ Kiều về vấn đề tại sao có 2 cách trả lời khác nhau về số nợ 3tr thì sự việc cụ thể như thế này: Trước đây mẹ Kiều mượn tiền nóng của chủ nợ,mỗi ngày qua đòi nặng nhẹ nên Kiều thấy \\\"xót\\\" mới đi mượn tiền chỗ khác về trả nợ cho mẹ.Nhưng vì sợ mẹ lo lắng mới nói dối là vay ngân hàng.Người mẹ không biết tưởng là vay ngân hàng thật nên trong chuyến XM của Magic_Q và NamViet mới có thông tin này.
Sau chuyến XM của nhà mình về thì cả nhà mới vỡ lẻ,và Kiều đã nói thật là đã vay tiền nóng 3tr,mỗi ngày phải đóng cho chủ nợ tiền lãi là 60000vnđ,mà số tiền bán vé số mỗi ngày chỉ đủ trả lãi thì không biết chừng nào mới trả được nên mới có suy nghĩ dại dột là mang con đi cho.Hôm nay lại có thêm mấy người hàng xóm qua nói tiếp là\\\"Nó mượn tiền nóng của người ta 1tr 1 ngày trả 20 ngàn lãi,mượn 3 chủ là 3 triệu đó cô ơi\\\"
Vậy nhà mình đã an tâm trường hợp này rồi chưa ạ?
Riêng bản thân HTVY hôm nay đến thăm nhà thấy hoàn cảnh gđ thật là đáng thương.Kiều nghe mình đt nói qua phải ra đại lý trả lại 50 tờ vé số-tính lấy hôm nay đi bán-để ở nhà gặp mình.
Mình thiết nghĩ trong lúc nghèo túng,khi biết có người giúp đỡ mình thì tâm lý con người thường hay nói thêm để được \\\"cứu vớt\\\" nhưng trong trường hợp này hoàn cảnh hiện ra trước mắt là 1 căn nhà rất tồi tàn,tạm bợ-đó là sự thật không thể nào dối được.Vả lại người mẹ Kiều(tức bà ngoại cháu bé)dù nghèo vẫn quyết tâm nuôi đứa cháu \\\"rơi\\\" này thì mình nghĩ đó là điều đáng quí.
Trước khi ra về mình cũng có nói diễn đàn của tụi mình khi biết hoàn cảnh gđ thấy thương và nhiều người đã đóng góp mới có được số tiền này,mong gđ trả hết số nợ mà hiện tại là gánh nặng nhất.Mọi người chỉ thương nhất là em bé thôi nên mong sau khi trả hết nợ gđ tập trung lo cho đứa trẻ vô tội kia.Chắc cả nhà họ cũng hiểu được vấn đề mình trình bày.
Lúc trao tiền,trao quà mình thấy được niềm hạnh phúc hiện trên từng gương măt của mọi người trong gđ họ nên cũng thấy vui lây.
Mình gởi hình qua e mail nhờ tổ kỹ thuật đăng giùm em nhe!Tks!
Mình có dẫn Kiều ra ngân hàng VCB Vĩnh Long mở TK rồi,và đây là số TK,có gì nhà mình liên lạc cho thuận tiện nhé!
Chủ TK: Huỳnh Thị Kiều VCB Vĩnh Long 0791000003475
SĐT 01228182673
Cám ơn nhà mình rất nhiều ạ!

Ngủ rồi NamViet

Trả lời #41 vào: 15-11-2010 23:30:33
Chào chị HTVY,

Do có sự khác biệt trong việc giải thích khoản nợ 3 triệu của gia đình, lần thứ nhất Kiều kể 3 triệu là vay ngoài, trả lãi 100K / ngày ... còn lần thứ hai mẹ Kiều kể là vay ngân hàng, lãi thấp ... nên chị lưu ý một chút :

- hoặc chị cùng người nhà của Kiều cầm sổ vay ra ngân hàng trả tiền vay trực tiếp cho ngân hàng (như ý chị trangvitgioi đề nghị)
- hoặc nếu chị không có nhiều thời gian thì chị có thể đưa tiền cho gia đình và xin chụp hình cuốn sổ cho vay của ngân hàng, có số tiền vay và hạn trả lãi và vốn  ...

Chị cũng đã đi xác minh nhiều nên chắc hiểu, đa số bà con thường có tâm lý nói quá lên về hoàn cảnh của mình, nên chúng ta mặc dù rất thông cảm nhưng vẫn phải tỉnh táo để phát hiện những điểm bất hợp lý để tìm ra sự thật ...

Thân ái

Ngủ rồi HTVY

• Tích Cực
  • **
  • Thích 1
Trả lời #40 vào: 15-11-2010 17:58:04
HTVY đã nhận được số tiền 3.300.000vnd của cả nhà chuyển cho Kiều trả nợ và 200k của chị muathu,200k của SF CMTX mua sữa cho bé.Mai HTVY đi Vĩnh Long trao số tiền này cho gđ em ạ.
Tin lại nhà mình sau và thay mặt gđ cám ơn nhà mình ạ.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #39 vào: 15-11-2010 12:56:30
Hi chị HTVY,

Em vừa chuyển vào TK chị 200k CMTX tháng 11 cho em bé con chị Kiều mua sữa, từ thành viên San Francisco 137 rồi chị nhé.

15/11/2010 VNCK - 0007591 - 200,000.00  IBVCB.1511100996593001.CMTX thang 11 con chi Kieu tu bac San Francisco 137.

Cảm ơn chị.

Ngủ rồi Muathu

• Tin vào lòng nhân ái!
  • Tích Cực
  • **
  • Thích 2
  • Tin vào lòng nhân ái!
Trả lời #38 vào: 11-11-2010 13:20:07
Muathu vừa chuyển vào tài khoản HTVY 200k/CMTX/T11 chuyển thành sữa cho bé trai con của Kiều.

Kiều trung chuyển giúp. Cảm ơn bạn nhiều!

Muathu