Tác giả Chủ đề: Vĩnh phúc- Bé gái 14 tuổi-hoàn cảnh khó khăn  (Đã xem 1975 lần)

Ngủ rồi sansui

Trả lời #3 vào: 27-10-2011 11:16:52
Lão ơi,TH này ko phải là đi xác minh đâu ạ, mặc dù TH này đã được lên báo nhưng em post lên diễn đàn mình cũng như một TH bình thường khác thôi, vì TH này đưa lên báo chỉ vì cái tính chất nhậy cảm của nó thôi còn quyên góp, hỗ trợ em thấy cũng được ít lắm ạ. Em đến thăm hoàn cảnh này, cảm nhận thế nào thì viết thế đó, mức hỗ trợ em đề xuất cũng chỉ mang tính chất tham khảo thêm thôi,có thế nhóm xác minh đi tìm hiểu lại đưa ra phương án hỗ trợ khác thì sao. Còn lại như thế nào thì chờ các thành viên khác đi xác minh về và Ban Quản trị quyết định ạ. Cảm ơn Lão đã góp ý, em xin rút kinh nghiệm lần sau ạ

Ngủ rồi laohatien

Trả lời #2 vào: 27-10-2011 09:48:20
Sansui ơi, cám ơn sansui và các bạn đã cất công tới với hoàn cảnh éo le như vây, tuy nhiên theo quy trình thì Sansui làm sai mất rổi, tuy hoàn cảnh này theo báo chí và được sansui cùng các bạn tới nơi xác minh nhưng vẫn cần phải làm lại từ đầu rồi mới đưa ra khung CMTX hoặc KTX được sansui nhé!

Ngủ rồi sansui

Trả lời #1 vào: 27-10-2011 08:01:21
Thời gian gần đây dư luận xôn xao về một vụ việc bé gái sinh năm 1998 ở Thôn Láng, Xã Kim Long, Vĩnh Phúc bị chính cha đẻ của mình hiếp dâm trong 2 năm liền. Dư luận phẫn nộ, người lên án, ghê tởm người cha; người hận người mẹ quá vô tâm để cho sự việc diễn ra 2 năm rồi mới biết.... Cho dù có ai phê phán, ai bất bình, ai căm hận thì chuyện cũng đã xảy ra và không thể thay đổi sự thật, thay đổi những nổi đau, những tổn thương mà gia đình bé L đang phải chịu đựng.
Quyết định về Vĩnh Phúc thăm gia đình em L; Sansui và mấy người bạn hôm thứ 7 (21/10/2011) đã lên đường. Rời xa những ồn ào, náo nhiệt của chốn thành thị,những bình yên, thảnh thơi của chốn vùng quê hiện ra trước mắt, đi qua những ngôi nhà cao ráo khang trang còn thơm mùi vôi vữa, chúng tôi đi đến con đường đầy ổ gà, quanh co, đến mức bác tài còn buột miệng: \\\"ai mà giám chui vào tận đây để lấy vợ\\\". Bước vào ngôi nhà của gia đình em L, em đang múc nước ở cái giếng ngoài sân, thấy người lạ đến em như e dè hơn và thu mình lại, trong khi chị bạn  hỏi thăm người mẹ của cháu L, Sansui tìm cách gần gũi, trò chuyện với bé L
Gia đình bé L có hai anh chị em, bé L sinh năm 1998, còn cậu em trai sinh năm 2000. Là một cô bé 14 tuổi nhưng L có một vóc dáng gầy gò, bé hơn hẳn so vơi tuổi, lưng lúc nào cũng còng xuống như một con rùa  chỉ trực thu mình vào trong cái vỏ bọc an toàn. Hỏi han dần dần từ những sở thích rất con trẻ của bé như gấu bông, truyện tranh...., dần dần bé đã chịu cởi mở hơn, bé tâm sự rằng bé ước mơ có một cái xe đạp để đi học vì hiện tại bé vẫn phải mượn xe đạp, bé ước mơ sẽ đạt được học sinh nghèo vượt khó để được nhà trường miễn học phí và ước mơ lớn nhất là được học hết cấp 3. Tôi thực sự khâm phục nghị lực của cô bé này, tôi ko giám động đến nỗi đau của bé nhưng qua dì của bé tôi được biết rằng sau khi sự việc xảy ra bé chỉ nghỉ có 2 ngày rồi vẫn tiếp tục đi học lại. Mạnh mẽ hơn nữa là khi mẹ bé vì lo bé ko chịu được áp lực, ko chịu được dư luận nên có gợi ý cả gia đình sẽ chuyển trường học, hoặc chuyển nơi khác sinh sống thì bé trả lời là bé chỉ thích học trường của mình, học cô giáo đang dậy mình thôi.
Về hoàn cảnh gia đình của bé L, trước khi vụ việc bị vỡ lở thì bố của bé cũng chỉ suốt ngày rượu chè, ko giúp gì, mọi gánh nặng đều đè nặng lên đôi vai của người vợ, chị cho biết chi đi thu hoạch nấm cho trang trại nấm gần đó, mỗi ngày được 80.000 đồng nhưng công việc chỉ theo vụ mùa, không thường xuyên, một năm làm khoảng 6-7 tháng, còn lại thời gian ko hái nấm thì ở nhà làm linh tinh.
Sau khi xảy ra vụ việc, cũng có một số người đến xin nhận cháu làm con nuôi, gợi ý tạo điều kiện cho cháu chuyển đến một vùng quê khác sinh sống....., theo ý kiến cá nhân của em thì cháu là một người đã từng bị tổn thương lớn nên chúng ta rất phải thận trọng đối với hoàn cảnh này, có lẽ cháu ở với mẹ là tốt nhất, dù mẹ cháu có là người vô tâm, cũng vì thiếu hiểu biết, mải làm ăn nên mới để mãi sau này mới biết nhưng hơn ai hết mẹ cháu là người thương yêu cháu nhất, và cháu cũng ko muốn sống xa mẹ. Hiện tại những nhà hảo tâm cũng ko nên có tác động gì để làm cuộc sống của cháu có những biến chuyển lớn, có chăng là các nhà hảo tâm nên hỗ trợ một phần về kinh tế để bớt gánh nặng lên đôi vai của mẹ cháu và để cho ước mơ được học hết cấp 3 của cháu thành hiện thực, vì thực tế với những chuyện cháu đã phải chịu thì cháu ko thể học giỏi được.
Trong buổi hôm đó 3 chị em đã hội ý nhanh và tặng cháu một chiếc xe đạp để cháu đi học
Em xin đề xuất mức hỗ trợ cho TH này là khoảng từ 300.000-400.000 VND/ tháng, gọi là hỗ trợ tiền học cho hai cháu bé.