Tin chung

Tra soát thu chi công khai:
Quỹ chính 1501 MBBank Hoàng Thị Quỳnh Trang:

https://thiennguyen.app/user/ntcm2007
Quỹ xe Nhân Ái 1575 MBBank Đoàn Thị Khánh Ly:
https://thiennguyen.app/user/nguoitoicuumang
Cập Nhật chi tiết cùng Cơm, Cháo, chương trình khác …. Tại
ĐÂY

Tin chung

Tra soát thu chi công khai:
Quỹ chính 1501 MBBank Hoàng Thị Quỳnh Trang:

https://thiennguyen.app/user/ntcm2007
Quỹ xe Nhân Ái 1575 MBBank Đoàn Thị Khánh Ly:
https://thiennguyen.app/user/nguoitoicuumang
Cập Nhật chi tiết cùng Cơm, Cháo, chương trình khác …. Tại
ĐÂY

Tác giả Chủ đề: NGHỆ AN cần những tấm lòng hảo tâm giúp đỡ  (Đã xem 1709 lần)

Ngủ rồi getdown_sky

Trả lời #1 vào: 27-08-2011 20:52:10
mình lập ra topic này xin đc mọi người giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn
mìnhợc tới trường như bao bạn bè khác!nhìn thấy vậy mình không sinh ra và lớn lên ở nghệ an được ăn học đầy đủ,sống trong niềm yêu thương của bố mẹ.Nhưng giờ đây bước vào giảng đường đại học hằng ngày mình chứng kiến nhiều em còn rất nhỏ lang thang bán báo,đánh giày,làm rất nhiều công việc rất nặng nhọc.......Các em không có nổi một gia đình,không có một ngôi nhà thật đáng thương,tội nghiệp cho hoàn cảnh của các em phải bươn chải với cuộc sống rất sớm không đư thể đứng nhìn đc và mình tham gia câu lạc bộ tình nguyện thành vinh tham gia dự án \\\"lớp học tình thương\\\" do câu lạc bộ thành vinh khởi xướng nhằm bù đắp,chia sẻ với các em,tìm ra một tương lai cho các em .Chúng mình tiến hành dạy học cho các em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn,lang thang cơ nhỡ.....
Đây là bản đề án lớp học tình thương mình nguồn từ http://dhvinh.com/forum/viewthread.php?tid=39585&extra=page%3D1
\\\"
Chào các bạn!

Lập ra topic này mình mong muốn nhận đc sự giúp đỡ cũng như đóng góp và trao đổi của các member trong diễn đàn.

Thực sự rằng khi nhìn thất những em tuối còn nhỏ vậy mà phải đi kiếm tiền. Đánh giày, nhặt rác, v.v.v.v Thiết nghĩ nếu như các em có cái chữ cái nghĩa, rồi ổn định việc làm, chắc chắn các em sẽ có cuộc sống tốt hơn, ấm no hơn và hạnh phúc hơn.

Cũng vì lý đó mà A.Q đã viết ra một bản thảo để mong nhận được sự giúp đỡ và đóng góp của tất cả mọi người!

Với bản đề án này, A.Q chia làm 3 giai đoạn:

Giai đoạn I: Tiếp cận và làm quen

Đây là giai đoạn làm quen với các em. Chúng ta sẽ gặp gỡ và giao lưu với các em, đến các khi vực các em sinh sống cũng như nơi các em hay làm việc. Trong thời gian này, CLB sẽ chia ra các địa bàn để hoạt động, tiếp xúc với các em, giúp các em không cảm thấy tự ti về bản thân cũng như làm thân với các em.

Tìm ở mỗi khu vực một phòng học (có thể là hội quán của khồi) hoặc là tìm một phòng học chung cho các em

Song song với công việc trên là việc xin tài trợ, hỗ trợ cũng như liên lạc với một đại chí thiện sứ. Kêu gọi sự vào cuộc của Thành Đoàn  và Tỉnh Đoàn.

Dự tính thời gian: 2 tháng

Giai đoạn II: Tập hợp và dạy học

Ở giai đoạn này chúng ta sẽ tập hợp các em ở các khu vực gần nhau lại thành một. Nếu như số lượng ít thì chúng ta sẽ phải tập hợp cá em thành một lớp sao cho hợp lý về vị trí địa lý. Có thể là chúng ta sẽ đua đón các em đến nơi học.
Đây la giai đoạn then chốt nhất, mọi sự thành công đều nằm ở đây.

Theo dự kiến ban đầu thì giáo viên chỉ cần là sinh viên, tất nhiên sẽ có sự lựa chọn phù hợp.
Thời gian này vẫn tiếp tục kêu gọi sự ủng hộ của các tổ chức cá nhân ở mọi nơi.
Chuẩn bị tốt cho giai đoạn sắp tới.
Đặt cho kế hoạch một mục tiêu nhất định.

Dự kiến thời gian: 1 năm cho một khoá học

Giai đoạn III: Học việc và  Tìm việc làm

Rõ ràng nếu chỉ là dạy học cho các em biết chữ thì nó không quá khó cũng như việc chúng ta thực hiện cũng chỉ như muối bỏ bể. DẠy cho các em cái chữ rồi thì phải xây dựng cho các em một tương lai hoặc định hình cho các em một tương lai tốt đẹp hơn. Đây sẽ là giai đoạn khó khăn nhất trong các giai đoạn. Trong giai đoạn này, sẽ xây dựng các suất học bổng cũng như liên lạc với các trung tâm dạy nghề đề có thể tạo điều kiện tốt nhất cho các em. Nếu có điều kiện tốt chúng ta cũng có thể tự tạo nên một trung tâm việc làm cho các em chẳng hạn.

Dự kiến thời gian: vô hạn

Với đề án này chúng ta phải xác định rằng đây là một chương trình lớn và kéo dài mãi mãi. Xây dựng nên một kế hoạch sao cho lớp học được mở thường xuyên và liên tục. Trở thành một mái ấm cho các em lang thang cơ nhỡ,..v.v.v.v Mỗi một giai đoạn có những mục tiêu và tiêu chí cũng như yêu cầu riêng, và không được để xảy ra một sai sót nào thì chúng ta mới có thể thành công được.

Trên đây là bản sơ thảo về kế hoạch \\\"Lớp học tình thương\\\", để mọi người có thể đóng góp cho A.Q và CLb hoàn thiện. Nếu thành công đây chắc chắn là một chiến công mà ai cũng phải tự hào.

CLB Tình nguyện Thành Vinh- chúng ta là một mái nhà

Các thành viên đã gửi lời cảm ơn đến bài viết hữu ích\\\"

hai anh em hùng và mạnh sống cùng cậu bị tàn tật,bố mẹ mất sớm hoàn cảnh rất khó khăn

hình ảnh xóm nhà nốc ở vinh tân,thành phố vinh
những em bé vẫn vui đùa khi không có một mái nhà khanh trang như bao người,các em hồn nhiên,ham học,chịu khó.

bước đầu bọn mình đã huy động sự giúp đỡ từ các thành viên về tài chính mua sách vở,bàn ghế,đồ dùng cá nhân.......nhưng bắt đầu gặp khó khăn trong thời gian tới.Nên mình lập topic này xin nhận sự giúp đỡ từ các bạn từ mọi miền tổ quốc.Hãy vì thế hệ mầm xanh của tổ quốc chúng ta cùng chung tay hành động giúp đỡ các em có hoàn cảnh khó khăn.