Tác giả Chủ đề: Gò Vấp - Ông Năm Trẻ - nghèo, bệnh tật  (Đã xem 10420 lần)

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #23 vào: 18-11-2010 19:42:13
KevinHieu đã viết:
Trích dẫn
Trước khi Kevin trình bày quan điểm của mình về việc đi xác minh, xin hỏi lại tổ xác minh TH ông Năm Trẻ 2 câu hỏi :

- Kevin giới thiệu trường hợp này để cả nhà xem xét giúp đỡ ông Năm (già yếu) và anh Hòang (bệnh tâm thần), chứ đâu để giúp cả nhà 4 người mà các bạn tính gộp thu nhập của vợ chồng anh cả 120K/ngày vô thu nhập từ việc nhặt rác của ông Năm và anh Hoàng là 50K/ngày ?

- Các bạn có hỏi chắc chắn là vợ chồng anh cả có bỏ hết thu nhập của mình vô nồi cơm chung không ? hay anh chị giữ lại một phần để lo riêng cho bản thân và con cái sau này ?

Em cũng là 1 trong 4 bạn đi xm trường hợp ông Năm và xin được nói ý kiến của mình về 2 câu hỏi của anh Kevin.

-Ông Năm tuy già nhưng chưa yếu, việc ông thỉnh thoảng tê chân, nhức người chỉ là bệnh người già và nó không quá nặng, thật ra với tuổi gần 80 thì em thấy ông vẫn còn khỏe mạnh (lúc nhóm xác minh đến ông đang nấu cơm cho cả nhà). Tụi em vẫn đề xuất sẽ thường xuyên theo dõi và quan tâm ông, đến khi ông thật sự yếu,bệnh nặng thì lúc đó sẽ đề xuất hường giúp đỡ mới. Còn anh Hoàng bệnh tâm thần là do yêu 1 người nhưng 0 đc chấp nhận (chuyện ngoài lề :P), theo ông Năm nói thì chỉ bị nhẹ, 0 phá phách hay làm phiền ai cả, việc anh đi xa và về khuya là do anh muốn. Đúng là anh Kevin chỉ giới thiệu giúp đỡ
ông Năm và anh Hoàng nhưng họ vẫn ở chung cùng vợ chồng anh cả, có thể chăm sóc lẫn nhau, khác với việc chỉ có ông Năm và a Hoàng sống 1 mình.

-Em nghĩ dù tụi em có hỏi thì cũng không thể chắc chắn được gì, nhưng dù không góp hết vào nồi cơm chung thì ít ra cũng 1 phần. Nếu như có thêm được 1 nguồn CMTX hàng tháng, chính điều này có thể sẽ khiến anh chị \\\"giữ lại một phần để lo riêng cho bản thân\\\", còn về phần \\\"con cái sau này\\\", em thấy vợ chồng anh cả đã lớn tuổi + vợ bệnh thường xuyên (cao huyết áp) nên việc có con là không khả thi.

Việc đề xuất như Ken đã nói là do 4 thành viên xm đều nhất trí sau khi đã bàn bạc. Nếu anh Kevin và nhóm Nam VIệt vẫn muốn CMTX ông Năm thì quá tốt anh ạ :)

ah, yugi cũng muốn nhắc là 1 năm nữa là ông đủ tuổi để hưởng trợ cấp của Nhà nước, gia đình ông cũng sẽ đỡ thêm 1 khoản ;)

Ngủ rồi Sonnynhan

Trả lời #22 vào: 18-11-2010 18:59:31
Chào cả nhà !

Cho sonnynhan có chút ý kiến : theo mình thấy trong topic này thì mọi người đang bảo vệ chính kiến của mình và những ý kiến trái ngược nhau đó không ai hoàn toàn sai cả, mọi người trong DD đều có chung một tấm lòng nhân ái.

Tuy nhiên, nếu đề xuất của nhóm xác minh không được xem xét thì nguyên tắc hoạt động của diễn đàn sẽ bị delete! và sẽ không còn chuyên mục \\\"trường hợp chờ xác minh\\\", tất cả trường hợp được giới thiệu lên DD đều sẽ được giúp đở mà không cần biết đúng hay sai? Sonynhan đến với DD này vì tính minh bạch (và mình nghĩ ai tham gia DD đều như vậy), rất mong BQT sớm có quyết định nhanh về trường hợp này để mọi người không còn tranh luận một cách mất đoàn kết như vậy.

@anh KevinHieu : hình như anh đang để chử \\\"sân\\\" lấn áp rồi đấy, mong anh luôn có thể dùng tâm bồ đề của mình để có thể tiếp tục \\\"pháp thí\\\", Thân !

@nhóm xác minh : không nên dùng từ \\\"để giúp các trường hợp khác\\\", thân!

Một vài ý kiến, nếu có lở xúc phạm đến ai thì cho mình xin lỗi trước. Thân!

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #21 vào: 18-11-2010 17:18:12
Chào mọi người,

Trước tiên với tư cách là một trong 4 bạn trực tiếp tham gia xác minh TH ông Năm Trẻ đây, em xin chân thành cảm ơn những góp ý cũng như phản hồi của tất cả các anh chị cho bài viết, và cả cho việc xác minh.

Em, cũng như các bạn đã tham gia rất nhiều chuyến xác minh, gặp nhiều hoàn cảnh khó khăn, tuy nhiên không vì thế mà chúng em mất đi cảm xúc và trở nên lạnh lùng, khó khăn để từ đó đề xuất không cưu mang khi gặp TH khốn khó. Sau mỗi chuyến đi chúng em đều đã bàn bạc và thống nhất ý kiến chung mới đưa lên DĐ. Và chúng em hiểu, phần đề xuất đưa ra có ảnh hưởng rất lớn đến cách giúp đỡ, theo nữa là cuộc sống của mỗi số phận trong TH đó. Đề xuất đưa ra dựa trên cách nhìn nhận khách quan nhất của các thành viên xác minh. Chúng em sẵn sàng lắng nghe và học tập từ các anh chị cô chú nếu cách nhìn nhận của chúng em có gì sai do tuổi trẻ còn non nớt và kinh nghiệm sống chưa nhiều.

Nếu không thương người nghèo, chúng em không lội mưa dầm nắng cả ngày trời, đi hàng trăm cây số, tối về ngủ li bì vì mệt để rồi hôm sau lại dậy với 2 mắt sưng húp và đi lo việc cá nhân.

Em không muốn nói đến thu nhập 200k là lớn hay nhỏ, đủ hay thiếu, mà chúng em chỉ nhận thấy 1 điều là với khoản thu đó gđ đã có thể tự lo cuộc sống sinh hoạt hàng ngày, nói chuyện với chúng em anh con trai lớn của ông Năm rất vui vẻ lạc quan, hay cười, anh bảo tiền đó đủ sống chứ không một lời than vãn nào. Còn với 2 câu hỏi anh Kevin hỏi nhóm xác minh, em xin phép không trả lời, vì với em câu hỏi đó thật khó. Khó ngay cả khi hỏi chính những thành viên trong gđ ông Năm, sau là nhóm xác minh chúng em. Em nghĩ có thể lúc nóng giận mà anh hỏi như thế thôi.

Với 3 TH anh Kevinđưa lên, gồm em Bảo ở quận 3, cụ Đức ở Long An và chú Hai ở Bình Chánh, em cũng là người trực tiếp tham gia xác minh. Và em nhận thấy đề xuất sau xác minh là hợp lý với tiêu chí của DĐ mình, với sự nhìn nhận khách quan nhất của những thành viên và sau nữa là với mức chi tiêu tối thiểu cần thiết cho chính cuộc sống của  những gđ đó. Và nếu như có một sự giúp đỡ ngoài đề xuất đưa ra thì đó cũng là may mắn và điều tốt lành cho mỗi hoàn cảnh. Chúng em không khắt khe đâu anh ạ. Nếu anh có thắc mắc gì với đề xuất của những TH trên, anh có thể hỏi ngay trong chính topic cụ thể, biết được gì chúng em sẽ giải đáp đầy đủ và lý do tại sao lại không đề xuất 1 hướng giúp cụ thể nào. Mọi phản hồi chúng em sẵn sàng đón nhận.

Ngủ rồi Merci

Trả lời #20 vào: 18-11-2010 16:32:31
Merci thấy đề xuất của nhóm xác minh đưa ra là hoàn toàn hợp lý và đồng tình với đề xuất đó.

Diễn đàn của chúng ta khác với một số diễn đàn khác là chúng ta luôn luôn đồng hành cùng với người được cưu mang. Sau khi xác minh xong rồi chúng ta vẫn tiếp tục theo dõi các trường hợp đó và đến một thời điểm nào đó sẽ tái xác minh lại. Khi đó mà cuộc sống của các trường hợp đó gặp phải nhiều khó khăn trở nên ngặt nghèo thì nhóm xác minh đề xuất hướng giúp đỡ cũng chưa muộn mà. Thân !

Nhà không cần quá lớn miễn là trong đó có đủ tình yêu thương!!!

Ngủ rồi Xelan90

Trả lời #19 vào: 18-11-2010 16:30:04
Thưa cả nhà!
Theo suy nghĩ thiển cận của mình. Việc đề xuất giúp đỡ của nhóm xm là dựa trên cơ sở thực tế mà quy định DĐ đã đề ra (Mục II.Về cách thức giúp đỡ khoản 1 click here), nên các bạn cứ theo  thế mà làm thôi. Vì vậy bạn Henry Hiển có cảm giác như các bạn ấy hơi khó một chút cũng đâu có gì sai đâu mà?
 Việc nhóm NamViet bảo lưu ý kiến giúp đỡ ông Năm Trẻ cũng dễ hiểu, vì các bạn gần gũi nhiều hơn, cảm nhận sự khó khăn của ông Năm nhiều hơn. Và mọi sự so sánh đều có sự khập khiễng. Do vậy các bạn muốn giúp ông Năm thì cứ nêu nguyện vọng đăng ký CMTX luôn có lẻ mọi người cũng vui vẻ mà, đã tin vào lòng nhân ái rồi thì cứ nghĩ thoáng thoáng 1 chút cho vui cửa vui nhà các bác nhi? Nếu các bạn thích thì cứ “áo gấm đi đêm” đi có sao đâu? Còn quý hơn nữa là khác
 Còn nếu chỉ theo dõi & động viên tinh thần ko thôi thì mình e rằng người nghèo khó khăn, khó lòng mà  tin vào lòng nhân ái. Hay là mình cưu mang 10kg gạo+5 hộp sữacủa nhóm NamViet & lo làm giấy tờ cho anh Hoàng bị bệnh tâm thần được lãnh trợ cấp? Cả nhà nghĩ sao ạ? Với lại lúc đầu anh KevinHieu đã đề xuất (túi) giúp đỡ ban đầu 500k coi như là lời động viên khá mạnh mẽ rồi (cho mình quá giang hạnh phúc với Kevin điểm này nhé)
 Nếu MTQ nào dù là TV hay ko phải TV DĐ NTCM có xem qua hoàn cảnh nào & cảm nhận được nỗi khổ của người nghèo thì cứ mạnh dạn đăng ký cưu mang. Tình thương mà bao la lắm dâu cần phải chính xác như máy móc được. Có lẻ GĐ NTCM luôn sẵn sàng ghi nhận tất cả những tấm lòng của nhân loại
 Cuối cùng còn có Tổ ĐPCM xem xét dựa trên ý của nhiều người & nguyện vọng của người giúp đỡ lần cuối nữa mà phải ko cả nhà?
 Các bác các cô các cậu các anh chị em tranh cãi càng nhiều chỉ tội nghiệp cho những người nghèo khó mà thôi. Thôi cho em xin cả nhà nhé!  
Thân mến!

Ngủ rồi duonganh

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #18 vào: 18-11-2010 15:01:57
Cảm ơn anh Hiếu đã có cái tâm giúp đỡ các trường hợp khó khăn. Các trường hợp mà diễn đàn tiếp nhận có thể nói là đã có DUYÊN với dđ
Nhưng anh ơi diễn đàn chúng ta có thể phát triển vững mạnh cho đến hôm này có thể nói là do tính minh bạch cao, các thành viên tin tưởng vào dđ và xác mình là một phần của sự mình bạch, xác mình là tìm sự thật nêu đúng thì chúng ta sẽ giúp đỡ chứ không phải nhất thiết các trường hợp đưa lên dđ đều sẽ được giúp đỡ( nguyên tắc của diễn đàn là vậy mà) có những trường hợp sau khi xác minh chúng ta không giúp đỡ vì có những nguyên nhân chủ quan và khách quan.
 Anh có thể đọc kỹ các topic liên quan và xem các lời văn của các thành viên xác minh, đó là những lời chân thành vì tất cả các bạn xác minh đều có cái Tâm, đều rất mong các trường hợp sẽ được giúp đỡ  
các trường hợp anh nêu lên mà dđ không giúp đỡ thì các thành viên đã ghi rõ ràng vì sao không giúp đỡ, anh có thể coi kỹ
Vì sao bạn fullmoon phải đề nghị có thuốc chóng choáng, chóng sock, vì có những trường hợp thực tế bên ngoài khác 100% những gì được ghi, vì thế xác minh sự thật là rất quan trọng, tiền chúng ta bỏ ra tuy không nhiều nhưng đúng người đúng việc nó trở nên thật sự ý nghĩa \\\" một mieng1 khi đói bằng 1 gói khi no\\\"
Câu viết cuối bài của anh thật sự làm nhiều người buồn \\\" Ai đó \\\" là ai đó, chúng ta là 1 gia đình , có thể tranh luận giữ ý kiến cá nhân, câu văn đó thật xa lạ, Mong anh có thể hiểu...

Ngủ rồi KevinHieu

Trả lời #17 vào: 18-11-2010 14:14:40
Chào cả nhà,

Trước khi Kevin trình bày quan điểm của mình về việc đi xác minh, xin hỏi lại tổ xác minh TH ông Năm Trẻ 2 câu hỏi :

- Kevin giới thiệu trường hợp này để cả nhà xem xét giúp đỡ ông Năm (già yếu) và anh Hòang (bệnh tâm thần), chứ đâu để giúp cả nhà 4 người mà các bạn tính gộp thu nhập của vợ chồng anh cả 120K/ngày vô thu nhập từ việc nhặt rác của ông Năm và anh Hoàng là 50K/ngày ?

- Các bạn có hỏi chắc chắn là vợ chồng anh cả có bỏ hết thu nhập của mình vô nồi cơm chung không ? hay anh chị giữ lại một phần để lo riêng cho bản thân và con cái sau này ?

Còn đây là quan điểm của mình về việc đi xác minh :

- Kevin luôn tâm niệm những người giới thiệu đã cân nhắc kỹ trước khi đưa tin về hoàn cảnh khó khăn, vì thế Kevin đi xác minh là để giúp, nếu trong quá trình tìm hiểu mà thấy bà con thực sự khó khăn, thì bà con khóc 1, Kevin về viết bài xác minh khóc 10 để mong diễn đàn thương mà giúp họ. Các bạn để ý Kevin chưa bao giờ đề xuất từ chối cưu mang bất cứ trường hợp nào mà mình xác minh ...

- Kevin luôn cảm thấy buồn khi đọc những bài xác minh mà đề xuất từ chối giúp đỡ, cố gắng đọc kỹ để nhìn thấy hình ảnh những con người bất hạnh sau những câu chữ của các bạn, đó là em Bảo bệnh hiểm nghèo ở quận 3, bà Đức 80 tuổi ở Long An, chú Hai bị tai nạn ở Bình Chánh .v.v. và luôn có cảm giác hẫng hụt khi nghĩ là những con người đó như cơ duyên lướt qua cuộc đời mình mà mình không làm gì được cho họ, rồi mai đây vòng xoáy cơm áo gạo tiền sẽ xóa đi ký ức về họ trong ta ...

- Tới đây do bận việc gia đình (sắp có baby) nên không thể đi xác minh được nữa, mình chỉ xin nhắn nhủ lại với các bạn nhóm cao bồi miền Tây là :

Ai đó có quan điểm là \\\" giúp ngặt không giúp nghèo \\\" thì tùy họ, còn chúng ta là \\\" giúp ngặt và giúp luôn nghèo \\\"

Thân,

Ngủ rồi tommyleewrong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #16 vào: 18-11-2010 13:34:46
Chào cả nhà
Em là một thành viên trong nhóm xác minh hôm đó và em xin bổ sung thêm một ít thông tin như sau : nhà ông Năm bề ngang 2m, bề dài 8m ngoài ra còn có thêm gác suốt và theo lời ông thì cả nhà chỉ sử dụng phần gác cho việc ngủ nghỉ, phần trệt không sử dụng. Mặt khác, việc anh út đi nhặt rác đến khuya là đúng nhưng ông bảo rằng đó là do anh không muốn về nhà sớm. Nhóm cũng đã hỏi khá kĩ về vấn đề việc làm của anh đầu và anh bảo rằng việc làm khá ổn định, có việc làm luôn cả chủ nhật do đó việc đề xuất cưu mang chúng em cũng đã suy nghĩ rất nhiều mới đưa ra được quyết định như vậy nên em mong nhóm NamViet đừng nói như thế này  : \\\" Nhóm NamViet cảm giác rằng các lãnh đạo càng ngày càng khó trong việc đề xuất giúp đỡ các trường hợp được giới thiệu lên diễn đàn, sẽ phải nghĩ sao nếu ta từ chối giúp ông già 78 tuổi và con trai tâm thần hàng ngày phải đi lượm ve chai kiếm sống để giúp những hoàn cảnh như em Kiều - Vĩnh Long - nhà bốn người lớn khỏe mạnh, không bệnh tật mà không nuôi nổi một đứa trẻ để đam tâm đem đi cho ?\\\"
Thanks

Tommy

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #15 vào: 18-11-2010 12:43:08
HMHai đã viết:
Trích dẫn
Chào NamViet và cả nhà,
- Khi đề xuất là \\\"không CMTX\\\", chúng ta không nói lý do là \\\"vì còn nhiều hoàn cảnh khác khó khăn hơn\\\". Điều đó dễ gây tranh cãi, và bản thân các hoàn cảnh khó khăn khác cũng không phải là lý do để hoàn cảnh này không được giúp đỡ.
- Khi quyết định là \\\"không CMTX\\\", nếu những người muốn CMTX bảo lưu ý kiến và quyết định giúp riêng, thì quyết đinh đó vẫn được hoan nghênh.
- Các thành viên trong BQT cũng phải thảo luận trước khi ra quyết định, tất nhiên ý kiến mỗi người cũng khác nhau như các bạn vậy. Khi đó, mỗi người đều theo một tinh thần chung là tranh luận hết mình xong rồi ủng hộ quyết định cuối cùng, dù kết luận đó có giống ý kiến ban đầu của mình hay không.

Chúc mọi người vui vẻ.

chào cả nhà vs nhóm NamViet
lehung đồng ý với ý kiến của anh Hải..
riêng với đề xuất của nhóm xác minh.đây chính là một ý kiến rất quan trọng trong vấn đề thảo luận cưu mang giúp đỡ  của DD ..tất cả thành viên đều có quyền phản biện  khi thấy đề xuất ko hợp lí nhưng phải phản biện với lí luận thuyết phục,đừng đem trường hợp này so sánh với trường hợp khác (bác Kevin đã từng nhắc vấn đề này rùi nhé ,các bạn xem tại đây)!

riêng trong khi chờ quyết định của BQT thì mong các bạn góp ý chân thành,đừng gây căng thẳng quá..riêng nhóm NamViet nhận cưu mang TX mỗi tháng cho ông Năm 500K/tháng thì là một việc quá tốt .lehung nghĩ rằng thành viên dd đều hoan nghênh ý  kiến riêng của nhóm.
VỀ TRƯỜNG HỢP NÀY :
lehung đồng quan điểm với nhóm xác minh.trường hợp này chúng ta tiếp tục theo dõi và nhất là nhờ các bác nhóm NamViet tư vấn thêm lợi ích của việc dùng BHXH .(có nhưng ko dùng đến).vì cả nhà ông Năm đang bỏ phí một lợi ích đáng ra sẽ giảm bớt rất nhiều cho gánh nặng kinh tế gia đình.mà đây chính là việc DD ta rất là khuyến khích trong tất cả các trường hợp
thanks

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Trả lời #14 vào: 18-11-2010 11:05:36
NamViet đã viết:
Trích dẫn
Phiền chị Lá đừng quy kết kiểu chụp giật như vậy ... bọn em ngoài đời gặp nhau nhiều đùa giỡn hoài, kiểu xưng hô \\\" dám đốc, dám xúi, lãnh đạo, voi còi bản Đôn, cao bồi miền Tây, biêt động nội đô ... \\\" bọn em dùng hoài, chẳng có ý gì mỉa mai nhé.

Chị cảm thấy bài viết đúng thì chị phát biểu \\\" tôi đồng ý \\\", thấy không đúng thì cứ phản biện theo nội dung, đừng chấp nhặt vô câu từ, rồi suy diễn nặng nhẹ mất đoàn kết, không hay đâu chị ạ.

Bọn em là dân kinh doanh, không biết viết văn hay, nghĩ sao nói vậy, mong chị thông cảm.

Thân ái,

Henry Hiển aka NamViet

Rất tiếc , phản hồi của bạn càng gay gắt hơn.

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi HMHai

Trả lời #13 vào: 18-11-2010 10:46:18
Chào NamViet và cả nhà,

Việc ý kiến mỗi người khác nhau là bình thường trong tranh luận, vì nếu mọi chuyện rõ ràng như 2 với 2 là 4 thì không cần tranh luận nữa.

BQT sẽ cân nhắc dựa trên những ý kiến đề xuất, trong đó, những người xác minh có tiếng nói khá trọng lượng (vì bản chất của vị trí này chứ không phải vì tên tuổi của những người đi xác minh)

Quyết định của BQT dù giống hay khác ý kiến của mình cũng đều tích cực cho hoàn cảnh được nêu ra. Ta giả thiết rằng mọi người đang tham gia có cái nhìn khác nhau, nhưng sự cân nhắc, tình thương người thì tạm coi là bằng nhau.

Không chỉ trường hợp này, có thể nhiều trường hợp khác cũng sẽ diễn ra tương tự, tôi xin góp vài ý như sau:

- Khi đề xuất là \\\"không CMTX\\\", chúng ta không nói lý do là \\\"vì còn nhiều hoàn cảnh khác khó khăn hơn\\\". Điều đó dễ gây tranh cãi, và bản thân các hoàn cảnh khó khăn khác cũng không phải là lý do để hoàn cảnh này không được giúp đỡ.
- Khi quyết định là \\\"không CMTX\\\", nếu những người muốn CMTX bảo lưu ý kiến và quyết định giúp riêng, thì quyết đinh đó vẫn được hoan nghênh.
- Các thành viên trong BQT cũng phải thảo luận trước khi ra quyết định, tất nhiên ý kiến mỗi người cũng khác nhau như các bạn vậy. Khi đó, mỗi người đều theo một tinh thần chung là tranh luận hết mình xong rồi ủng hộ quyết định cuối cùng, dù kết luận đó có giống ý kiến ban đầu của mình hay không.

Chúc mọi người vui vẻ.

Ngủ rồi NamViet

Trả lời #12 vào: 18-11-2010 10:45:00
Phiền chị Lá đừng quy kết kiểu chụp giật như vậy ... bọn em ngoài đời gặp nhau nhiều đùa giỡn hoài, kiểu xưng hô \\\" dám đốc, dám xúi, lãnh đạo, voi còi bản Đôn, cao bồi miền Tây, biêt động nội đô ... \\\" bọn em dùng hoài, chẳng có ý gì mỉa mai nhé.

Chị cảm thấy bài viết đúng thì chị phát biểu \\\" tôi đồng ý \\\", thấy không đúng thì cứ phản biện theo nội dung, đừng chấp nhặt vô câu từ, rồi suy diễn nặng nhẹ mất đoàn kết, không hay đâu chị ạ.

Bọn em là dân kinh doanh, không biết viết văn hay, nghĩ sao nói vậy, mong chị thông cảm.

Thân ái,

Henry Hiển aka NamViet

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Trả lời #11 vào: 18-11-2010 10:24:47
Chào cả nhà !
Lâu rồi , Lathuvang ko tham gia việc xác minh nhưng từ khi CLB xác minh được thành lập , Lá thấy các bạn làm việc rất nhiệt tình và hiệu quả.
Hôm nay đọc bài và hình ảnh xác minh của nhóm SV , Lá nhất trí với đề xuất của nhóm xác minh.
Nhóm bạn Nam Việt ko hài lòng đề xuất của nhóm xác minh. Theo cảm nhận của Lá ,khi các bạn đưa lên 1 trường hợp , hoàn cảnh nào lên dđ dường như gọi là chính xác , đó chỉ do nhìn nhận theo cảm tính của các bạn mà thôi, vì vậy ở dđ NTCM mới có nguyên tắc xác minh trước khi quyết định CM .
Với hình ảnh và  trình bày của nhóm xm ,Lá nghĩ tr hợp này vẫn có thể nhường cho các tr hợp khác khó khăn hơn, nếu gọi là đầy đủ theo kiều có tivi ,tủ lạnh , máy giặt... thì ko ai đưa lên dđ để đi xác minh và CM bạn ạ . Các bạn viết bài góp ý nghe sao gay gắt gắt quá (có thể các bạn cho là đó là tranh luận nhưng văn viết cảm nhận khó hơn văn nói các bạn ạ)và thật mỉa mai khi bạn cứ gọi là các lãnh đạo...
Rất hoan nghênh khi các bạn mỗi tuần thường xuyên thăm hỏi gia đình Ông Năm và các hoàn cảnh xung quanh các bạn.
Chào thân ái,

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi NamViet

Trả lời #10 vào: 18-11-2010 09:54:56
Chào cả nhà,

Nhóm NamViet cảm giác rằng các lãnh đạo càng ngày càng khó trong việc đề xuất giúp đỡ các trường hợp được giới thiệu lên diễn đàn, sẽ phải nghĩ sao nếu ta từ chối giúp ông già 78 tuổi và con trai tâm thần hàng ngày phải đi lượm ve chai kiếm sống để giúp những hoàn cảnh như em Kiều - Vĩnh Long - nhà bốn người lớn khỏe mạnh, không bệnh tật mà không nuôi nổi một đứa trẻ để đam tâm đem đi cho ?

Chúng ta đừng nhìn vô con số gần 200K/ngày rồi nhân 30 ngày mỗi tháng để an tâm là gia đình ông Năm Trẻ ổn định vật chất, hãy chứng kiến mỗi ngày anh Hòang phải dậy từ 3h sáng để bắt đầu cuộc hành trình lội bộ lượm ve chai khắp hang cùng ngõ hẻm ở Gò Vấp và Quận 12, để đến cuối giờ chiều người cha già lại lụi cụi đạp xe đi chở về nhà, rùi hai cha con cặm cụi phân lọai đến tối mịt mới xong ... Chưa kể có phải ngày nào cũng thu nhập vậy đâu ?  

Cả nhà hãy xem hình và tưởng tượng cảnh bốn người lớn sinh họat trong căn nhà ngang chưa tới 2m, dài gần 4m (kể cả bếp và khu vệ sinh), cái nhà mà bốn lãnh đạo đi xác minh không thể cùng vô nhà một lúc, kẻ ngồi thì người phải đứng ... và mình không hiểu ý bạn Ken nói \\\" trong nhà vật dụng đầy đủ \\\" là sao khi không hề thấy giường chiếu, bàn ghế, tivi, tủ lạnh, máy giặt ... ?

Nhóm NamViet mong các lãnh đạo xem xét và đề xuất lại cho hợp tình một chút (không xét về lý nữa vì thu nhập 200K/ngày đối với các lãnh đạo là quá nhiều rùi mà)

Nhóm NamViet và anh Kevin vẫn bảo lưu đề xuất giúp đỡ ông Năm Trẻ và anh Hoàng 500K/tháng (ước tính của 300K + 10kg gạo + 5 hộp sữa) để ông Năm và anh Hoàng khỏi phải thức khuya dạy sớm làm việc cực khổ và có chút phòng thân những khi ốm đau bệnh họan.

Còn việc thăm hỏi và động viên ông thì nhóm vẫn làm hàng tuần vì ông là một khách hàng đặc biệt của chị Tư Gò Vấp, mỗi sáng thứ bảy nhóm đều mang vô cho ông và anh Hoàng 2 suất cháo nóng mà ...

Thân ái,

Henry Hiển aka NamViet

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #9 vào: 18-11-2010 07:17:09
Chào mọi người,

Hôm CN rồi 4 TV gồm Gem, Yugidazai, em và Tommy đã có 1 ngày hưởng trọn cái nắng rát của SG, ở ngoài đường thì nhiều mà ngồi trong nhà lại ít. :)  

Tầm giữa trưa nhóm có đến nhà ông Năm đây, quả thật tìm nhà khó, hỏi han rất nhiều cộng thêm mò đường nên cuối cùng cũng tìm ra mà không cần sự trợ giúp từ bên anh KevinHieu.;)

Em xin tóm tắt hoàn cảnh của gđ ông Năm như sau:

- Ông Năm năm nay 78 tuổi, do tuổi cao nên sức khỏe không được tốt, hay đau nhức chân tay, ông có BHYT nhưng vẫn mua thuốc uống bên ngoài thường xuyên. Lý dó ông không đi khám BHYT là vì ông cho rằng khi nào bệnh nặng lắm mới dùng tới BH, nhẹ thì cũng không cần phiền tới người ta. Ông chưa đủ tuổi để hưởng trợ cấp của Nhà nước.

- Ông Năm có 2 người con trai. Người anh đã có gđ, chưa có con,  làm sơn nước, ngày lương khoảng 120 ngàn, công việc khá ổn định do có việc thường xuyên. Vợ anh bị cao huyết áp, có BHYT nhưng cũng vẫn lên phường khám, không mấy khi dùng tới thẻ. Gặp cô nhóm thấy sk cô cũng bình thường, có điều huyết áp không ổn định 1 chút. Cô hiện ở nhà nội trợ, không làm thêm việc gì khác.

- Người em bị tâm thần nhẹ, hàng ngày đi nhặt rác, ông Năm ở nhà phân loại rác, ngày cũng được gần 50 ngàn. Người em không chịu đi khám bệnh nên ông Năm cũng không biết làm sao mặc dù anh có BHYT.

- Gđ có 1 xe máy, 1 xe đạp. Xe máy để khi nào đi làm xa người con cả sẽ dùng, còn làm gần anh đi xe đạp cho đỡ tốn xăng. Trong nhà vật dụng đầy đủ.

Sau buổi gặp gỡ trò chuyện với gđ, nhóm xác minh thống nhất đề xuất như sau: Hiện tại thì thu nhập gđ cũng ổn, ngày được gần 200k, sinh hoạt gđ lo được nên chúng ta chưa cần giúp gì về vật chất. Còn nhiều hoàn cảnh khó khăn hơn rất nhiều nên xin nhường phần giúp đỡ đó cho các hoàn cảnh khác. Các bác bên nhóm NamViet ở gần đó nên xin nhờ mấy bác thăm hỏi và động viên ông dùng BHYT đi khám bệnh và uống thuốc đầy đủ cho cả ông và người con trai út ạ.

Gem đang trò chuyện với ông Năm

Ngôi nhà nhỏ của ông