Tác giả Chủ đề: ngôn ngữ  (Đã xem 1639 lần)

Ngủ rồi peheo

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 02-03-2011 20:37:19
ngôn ngữ là thứ chúng ta giao tiếp hằng ngày, nó là công cụ rất cần thiết không thể nào tách rời. nói cách khác, chúng ta ngày nào cũng giao tiếp.
cho dù là người khuyết tật bạn có thể dùng hành động để người khác hiểu bạn, bạn là người dân tộc nào, hay nước nào cũng có ngôn ngữ riêng, ta có thể hiểu đó là tiếng mẹ đẻ.
từ lúc nhỏ chúng ta được trưởng thành lên là nhờ tiếng mẹ đẻ, ngôn ngữ thuở ấu thơ ta được đọc và học cho đến khi thành người. vân tôi muốn nói ở đây là cách vận dụng ngôn ngữ của chúng ta vào đời sống.
co bao giờ bạn nghĩ, tai sao người đó nói chuyên rất hay, nhiều người cuốn hút vào câu chuyện của họ kể? chắc không ít người nghĩ như thế. j chúng ta học ngôn ngữ của ta và vận dụng vào không phải gọi là khó, nhưng cũng không phải gọi là dể. có nhiều lúc tôi phải vất vả bởi những câu nói của mình, tuy chỉ là câu nói bình thường nhưng lại làm người khác khó chịu. ví dụ, bạn muốn phê bình một người nào đó bạn có hai cách để làm, nói thẳng khuyết điểm hoặc là nói tránh. tùy vào  trường hợp mà ta có thể vận dụng tốt nhất, nhưng thường là nói tránh. cách nói này không dể tí nào nếu vốn hiểu biết của ta hạng hẹp và điều chúng ta gặp phải nữa là người mình muốn phê bình chưa chắc đã hiểu ta nói gì nhiều khi đâm ra người ta ghét mình.
túm lại, chúng ta nên phải biết cân nhắc, suy nghĩ những gì ta muốn gửi đến những người ta đang nói. và bạn nên tránh:
cố chấp, bảo thủ
tự ti, rụt rè
Tự tư và hoài nghi
Lời nói và cử chỉ thiếu lành mạnh, không đẹp mắt
Áp đặt ý chí của mình cho người khác
Để tâm đến những việc vụn vặt
Lạnh nhạt, hờ hững
Lạm dụng chức quyền làm theo ý mình
Miệt thị người khác...
nên: ckos những kỷ năng sau:
Biết lắng nghe
Tôn trọng những điểm khác nhau